Tập Lái
11/11/14
21
6
3
Báo cáo các bác em biết diễn đàn nhà mình đã lâu nhưng nhát quá toàn tầu ngầm hóng là chính hê hê... Hôm nay có sự vụ này nên mạnh dạn đăng nick nhờ các bác tư vấn chút ạ.
chả là con KM2010 slx của bà xã em đang có hiện tượng chết acqui zin theo xe, em kiểm tra thì thấy bình có hiện tượng bị chửa :(( dung lượng rất phập phù có lẽ phải thay. Bình này lạ cái chả thấy nhà sản xuất ghi thông số Ah cụ thể là nhiêu. Em thấy ngoài cái tem toàn chứ Hàn ra dưới cùng có đề là:
MF32-20DL 12V RC:55MIN CCA:354A
Em có uýnh dây thép hỏi thằng Gúc gồ thì nó bảo trên thị trường giờ nhiều loại thay thế lắm, có cả loại 35Ah, 40Ah... Em hoang mang quá chả biết chọn loại nào cho phù hợp. À quên, bình zin của xe là loại có cái viền dưới chân loe ra để bắt cái kẹp cố đinhj vào xe mà em xem hình các loại trên mạng ko có :((
vậy mạo muội hỏi các bác là bình xe bà xã em là loại bao nhiêu Ah? Em nên thay loại bình nào đảm bảo ngon, bổ dẻ lắp phát ăn ngay
Rất cảm ơn cả nhà!

Hạng D
17/10/14
4.837
11.463
113
Báo cáo các bác em biết diễn đàn nhà mình đã lâu nhưng nhát quá toàn tầu ngầm hóng là chính hê hê... Hôm nay có sự vụ này nên mạnh dạn đăng nick nhờ các bác tư vấn chút ạ.
chả là con KM2010 slx của bà xã em đang có hiện tượng chết acqui zin theo xe, em kiểm tra thì thấy bình có hiện tượng bị chửa :(( dung lượng rất phập phù có lẽ phải thay. Bình này lạ cái chả thấy nhà sản xuất ghi thông số Ah cụ thể là nhiêu. Em thấy ngoài cái tem toàn chứ Hàn ra dưới cùng có đề là:
MF32-20DL 12V RC:55MIN CCA:354A
Em có uýnh dây thép hỏi thằng Gúc gồ thì nó bảo trên thị trường giờ nhiều loại thay thế lắm, có cả loại 35Ah, 40Ah... Em hoang mang quá chả biết chọn loại nào cho phù hợp. À quên, bình zin của xe là loại có cái viền dưới chân loe ra để bắt cái kẹp cố đinhj vào xe mà em xem hình các loại trên mạng ko có :((
vậy mạo muội hỏi các bác là bình xe bà xã em là loại bao nhiêu Ah? Em nên thay loại bình nào đảm bảo ngon, bổ dẻ lắp phát ăn ngay
Rất cảm ơn cả nhà!
Em chém giúp bác đây:
* CCA 354A = Cold Crank Ampere 354 A (Dòng khởi động Max ở nhiệt độ lạnh)
* MF = Maintenance Free (Ắc qui không bảo dưỡng)
* Loại 32-20DL có dung lượng 35 Ah - Cọc dương (+) bên trái
* RC-55min : RC (Reserve Capacity - dung lượng dự trữ của ắc-quy). RC được đo bằng phút khi ắc-quy phóng dòng 25 ampe ở 25 độ C trước khi điện áp xuống dưới mức quy định. Dung lượng dự trữ của ắc-quy trên là 55 phút.
Như vậy bác chọn mua 1 ắc quy bất kỳ có kich thước thích hợp + các thông số dung lượng + CCA bằng hoặc cao hơn 1 chút là OK…. Nên dùng loại MF cho nó sạch sẽ ạ.
Em cũng vừa thay GS dòng MF Platinum thấy rất OK ạ…..Nó có cả chân đế y như loại theo xe của Delkor Korea luôn, lắp vừa khít...

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
11/11/14
21
6
3
Ối giời ơi các bác nhiệt tình mới em quá. Cảm ơn cảm ơn ạ!
vậy em cứ làm con Atlas 35Ah cho nó chuẩn Nam Triều Tiên luôn các bác nhể vì em sợ gằng lên 40Ah hoặc hơn nữa bộ nạp của xe không đáp ứng đủ thì bình không đươc nạp căng hết mức e rằng đenf, còi và các bộ phận điện tử khác kkhoong được hoạt động hết công suất.
Kính mời các chuyên ra về ác quy vào chơi chép tiếp cho em được tường tận thêm về cái vụ này

Hạng D
17/10/14
4.837
11.463
113
Ko sao đâu bác…Cái dung lượng ghi chung chung 35Ah là dung lượng 10Hr. Trên ắc quy họ hay ghi 40-45Ah (20Hr) thì dung lượng 10Hr cũng cỡ đó thui…Cái quan trọng là kích thước và ngàm để cố định ắc qui phải thích hợp, nếu không lắp vào sẽ lỏng lẻo – không an toàn…..
Acqui KM2010. Các bác cho em hỏi phát ạ

VD như cái ắc quy này: Dung lượng 75Ah (20Hr)/60Ah (5hr) và dung lượng 10Hr của nó là 68Ah….Nếu ghi chung chung theo kiểu Ah thì dung lượng của nó là 68Ah - Chứ không phải 75 ạ.....

• Like
Reactions: thang455411
Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Ko sao đâu bác…Cái dung lượng ghi chung chung 35Ah là dung lượng 10Hr. Trên ắc quy họ hay ghi 40-45Ah (20Hr) thì dung lượng 10Hr cũng cỡ đó thui…Cái quan trọng là kích thước và ngàm để cố định ắc qui phải thích hợp, nếu không lắp vào sẽ lỏng lẻo – không an toàn…..
Nói theo cụ Gà là khi đút vô vừa khít, chặt chứ không lõng lẽo sẽ không ổn

• Like
Reactions: Xe-chuong-ga