Hạng B2
2/11/04
168
0
0
RE: ACQUY- TUỔI THỌ VÀ CÁCH BẢO DƯỠNG

Hiện tại trên thị trường VN có hai loại ắc-qui đang được sử dụng.
Nếu các bác dùng loại có các lỗ đổ nước thì phải thường xuyên kiểm tra xem có bị hao nước hay không vì các nút lỗ rất hay bị lỏng ra trong lúc chạy xe -> dung dịch ắc-qui sẽ bị thấm chảy ra ngoài. Khi đó hãy đổ thêm nước cất hoặc nước khử i-on kim loại (là tốt nhất), đừng có đổ thêm dung dịch ắc-qui hay bán ở hàng ắc-qui nhé sẽ không tốt đâu (rất nhiều người đã nhầm lẫn giữa hai loại này). Bảo dưỡng định kỳ với loại này nên mang ra các gara để làm. Nói chung ở VN nên dùng bình ắc-qui loại châm thêm nước, tuổi thọ cao hơn (khoảng 2-3 năm) vì phù hợp với môi truờng nóng ẩm, dễ sửa chữa...
Còn loại ắc-qui không phải châm thêm nước hay còn gọi là MF ( maintenance free) thì thường xuyên kiểm tra mắt thăm, màu xanh - OK, màu đen - kiểm tra sạc thêm nếu để lâu, mới thay hoặc chạy liên tục thì kiểm tra bộ sạc trên xe, màu trắng - thay thế cái mới. Loại này có ưu điểm là không phải đi bảo dưỡng định kỳ như loại trên nhưng tuổi thọ thường thấp hơn (đến 2 năm) vì không phù hợp với điều kiện khí hậu ở VN.
Hy vọng các bác tham khảo thêm.

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Tình trạng và tuổi thọ của Acquy trên xe phụ thuộc nhiều yếu tố như các bác đã nêu , trong đó không thể bỏ qua chất lượng làm việc của hệ thống nạp điện cho Ac Quy trong khi xe chạy...Trên phương diện người sử dụng xe , ta không thể dễ dàng biết được quá trình nạp điện diễn ra có suông sẻ hay không nếu như không có chút kinh nghiệm và máy đo điện trong tay , Mình giới thiệu với các bác một thiết bị nhỏ xinh , cắm nơi mồi thuốc lá , nó thể hiện tình trạng Ac quy khi xe tắt máy và tình trạng nạp điện khi xe nổ máy ,việc phát hiện kịp thời mức sụt điện áp cũng như dòng điện nạp giúp ta can thiệp và đề phong kịp thời sự cố , trước khi phải xuống xe gò lưng ra đẩy :). Bác nào có Hobby về diện tử thì mình tìm mạch cho các Bác tự lắp lấy 1 bộ ...Có thể bố trí nhiều Led cho nó "hoành tráng "

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Bác ở Đức xe cộ đồ đạc rẻ hơn bên Pháp nhiều, gái Đức cũng to cao khoẻ mạnh hơn,...

Hạng B2
8/7/04
111
0
16

Bác ở HN thỉ chịu khó Offline với các bác ngoài đó đi, cái này cần "trực quan sinh động" mới nhớ lâu bác ơi...

Bác hòa thượng ôi - em cũng rất muốn tham gia đó chứ. Dưng mà công việc của em hay phải đi công tác và làm việc ngoài giờ quá nên chưa có điều kiện tham gia ọp-lai với các bác HN (một phần cũng hơi ngại vì mình kém quá). Em đang hy vọng trong tháng tới sẽ có nhiều thời gian hơn và đương nhiên sẽ xin ra mắt các bác - chắc sẽ vui lắm "CỨ THỬ 1 LẦN XEM, BẠN SẼ THÍCH NGAY MÀ!". Bác nào ở HN vui lòng post hoặc chỉ giáo cho em lịch ọp-lai và thủ tục với nhé.

Còn vụ accquy, em có thể hiểu là tình hình accquy của em tạm ổn, không đến nỗi phải có action ngay phải ko? Em sẽ xin tư vấn ở ọp-lai vậy.

Tập Lái
18/8/04
17
0
0

mua bình ở SG đến tiệm Hiệp góc TH Đạo Q1 và Yersin 142 Yersin tui mua bình Panasonic 480k,trừ tiền bình cũ 20k,có bh 6 tháng,xài tốt,bình khô,tui mở nhạc 2 tiếng hơn không mở máy,lên xe đề vô tư.

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Các bác cứ phải thăm nước bình thường xuyên nếu là bình ướt ... châm nước đều.

Nếu có hiện tượng hao nước thì phải kiểm tra có trục trặc gì về hệ thống xạc hay bình bị rò rỉ gì không?

Nhưng tiện nhất có lẽ là mua cái thiết bị như bác Đè ra phá nói ... không biết ở VN có bán cái nào tương tự không nhỉ?