Tập Lái
6/8/04
8
0
0
Gửi BSỹ và các bác trên 4r,

Tôi đang chạy xe ZACE '03, được ~27,000km. Hôm rồi cho xe nghỉ ngơi 4 ngày liền kô chạy tí gì, đến ngày thứ 5 thì đề kô nổ vì bình hầu như kô còn tí điện. Phải đẩy, mang ra TOY BẾN THÀNH nó ktra (bằng d/cụ đo điện dịch) rồi nói bình hư rồi, phải thay bình mới. Hỏi nguyên nhân thi tụi nó bảo là do nhà s/xuất (bình của GS VN), thắc mắc một hồi rồi cuói cùng cũng phải thay. Tôi có đọc qua về hướng dẫn sử dụng và cách bảo trì bình acquy nhưng muốn nghe các bác truyền đạt k/nghiệm và ý kiến chỉ giáo về cách sử dụng, bảo trì, bảo quản, tuổi thọ thông thường,.... Xin cảm ơn nhiều!!!

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam
RE: ACQUY- TUỔI THỌ VÀ CÁCH BẢO DƯỠNG

Chào bác, trước tiên là chia buồn cùng chiếc Zace của bác, xe mới được 1 năm mà phải thay bình thì cũng không được vui lắm.
Em chạy ắc quy JP hình như của Đồng Nai, gần 3 năm rồi chưa phải thay bình mới. Có những lần em đi công tác để xe ở nhà gần 2 tuần, về đến nơi trèo lên đề cái ẹt! Có vài lần cũng bị hết bình, do máy không nổ mà đề nhiều lần quá, nhưng để khoảng 10' nó hồi lại, chỉnh lại máy móc rồi thì lại đề bình thường.
Theo em thỉnh thoảng bác cũng nên ngó đến cái bình một chút xem nước có thiếu không, kiểm tra cua roa máy phát xem có chùng không. Nếu có ra tiệm rửa xe bác bảo nó đo mức điện trong bình, nếu yếu thì xạc khoảng 20' nửa tiếng là OK. Còn nếu trường hợp "lỗi do nhà sản xuất" thì đành chịu vậy, Việt nam mà!

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.209
113
53
SG

nếu bác dư dả một chút thì lụm 1 em bình khô về xài .Bình nước của VN hiệu gì cũng mai rủi cả :D

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Bình "khô" thật ra là bình không bảo dưỡng- vẫn có nước nhưng không cần châm, hư bỏ luôn. Hôm rồi em mua 1 cái Panasonic 80.....(không nhớ rõ) hết 650k. panasonic là tương đối tốt đó bác. Có 1 số loại khác như Rocket,... giá chênh lệch nhiều nhưng chất lượng cũng 8,5-10 thôi :D.
Giá bình khô mắc hơn nước khoảng 100-200k nhưng xài khoẻ hơn. Không lo châm nước.
Các bác lưu ý là nếu xe ít chạy thì 1 tháng nên đi sạc bình 1 lần để tuổi thọ của bình cao hơn.

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Bác tomo có đề phòng trường hợp ai đó trong gia đình, ví dụ như con hay cháu bác chẳng hạn, chúng chui vào xe nghịch ngợm như bật đài rồi quên tắt thì sao ?

Tại em đề phòng bọn dịch vụ nó nói khống là hỏng để kiếm chút thì sao ?

Hồi nhỏ em cũng đã từng chui vào xe rồi bật đài , cuối cùng chui ra quên không tắt lại còn quên luôn chìa khoá trong đó, loay hoay cả đêm mới mở được cửa nhờ vào cái cửa kính chưa đóng hết. Mở được cửa thì cũng là lúc bình ác quy yếu, tới sáng hôm sau lái xe không đề được và cứ nghĩ là hết ác quy nên lại đi sạc lại.

VIP
10/8/04
55
2
0
53
Tp/HCM

Theo em bác phải mang đi sạc lại khi có hiện tượng như vậy ,nếu sau khi sạc mà vẫn bị thì đích thị là bình hư không cầm hơi ( vì bình của bác mới có 1 năm sử dụng ) . nhưng dù sao thì bác cũng đã thay bình khác rồi thôi thì rút kinh nghiệm lần sau vậy :D:D[

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Bác thử súc nạp lại xem, hoặc cũng có thể do bộ phận nạp điện trên xe có vấn đề. Nhưng khi đã thay mới mà chạy ngon là do accu rồi

Hạng B2
8/7/04
111
0
16

Các bác ơi, em dốt về kỹ thuật lắm nên các bác mách em với nhé <nhưng nếu các bác hỏi về kế tóan tài chính thì em cũng tạm được>

Xe em ít đi (thường chỉ cuối tuần). Cái hydrometter của acquy bao giờ cũng có mầu đen - nghĩa là "to charge". Theo các bác thì em có cần phải xạc thường xuyên không hay cứ để vậy.

Nếu phải xạc thì em chịu không biết làm thế nào - các bác tư vấn với. Đồ xạc mua ở đâu ngoài HN và bi nhiêu các bác nhỉ.

Trích đoạn: allmay

Các bác ơi, em dốt về kỹ thuật lắm nên các bác mách em với nhé <nhưng nếu các bác hỏi về kế tóan tài chính thì em cũng tạm được>

Xe em ít đi (thường chỉ cuối tuần). Cái hydrometter của acquy bao giờ cũng có mầu đen - nghĩa là "to charge". Theo các bác thì em có cần phải xạc thường xuyên không hay cứ để vậy.

Nếu phải xạc thì em chịu không biết làm thế nào - các bác tư vấn với. Đồ xạc mua ở đâu ngoài HN và bi nhiêu các bác nhỉ.

Bác ở HN thỉ chịu khó Offline với các bác ngoài đó đi, cái này cần "trực quan sinh động" mới nhớ lâu bác ơi...
:D