Hạng B2
22/12/15
312
608
93
40
Em cũng hổng có quê để về,tuỳ năm mà cũng y như bác thớt,nhưng e còn nhỏ tuổi hơn bác thớt nên ráng cày nuôi miệng,

• Like
Reactions: Anh quang vinh 2013
Hạng D
8/5/16
2.226
5.956
113
Em ngót nghét 40 rồi, mấy chục năm ăn tết tại đất SG này chẳng có đi đâu xa.
23 đưa Ông Táo
25 đưa Ông Bà
26 đi tảo mộ
27 bắt đầu vật lộn với bộ lư gia truyền nhiều đời (em chùi tay, đem ra ngoài chùi máy bị bể lư nên thấy xót)
29 về nhà vợ bán phụ 1 đêm tới sáng 30
Trưa 30 làm gì làm cũng phải cùng Parents cúng đón Ông Bà rồi cùng ăn chung mâm cơm cho sum vầy.
Tối giao thừa đi Lăng Ông chung với Mama xong về quây quần bên mâm xôi - chè - bánh mứt cùng nhau chúc tết. Cảm giác tết của em cũng hết sau thời khắc này.
Sáng Mồng 1 nhà em welcome bà con Nội Ngoại kéo đến ăn uống. Trưa M1 cả nhà em nằm banh càng yomost tới chiều mới bắt đầu dọn dẹp.

Nhiều khi cũng muốn xách xe đi chơi xa mấy ngày này cho khuây khoả, nhưng em và bx khi nghĩ tới Parents 2 bên, nên thôi cứ họp mặt nhau là hạnh phúc lắm rồi chẳng cần đi nữa.

Đọc topic của mấy bác về quê ăn tết cùng gia đình em cũng thấy vui lây. Vì chúng ta may mắn hơn nhiều người khi còn có mái gia đình và có đủ điều kiện để sum họp ngày đầu năm.

Chúc các bác cùng gia đình một năm mới nhiều sức khoẻ, may mắn & hạnh phúc nhé.

Nhà bác ko có thủ tục "xông đất" ah?
Cái tiết mục "xông đất" này cũng lắm khi gây tranh cãi trong nhà, nào là xem tuổi ai hợp, rồi phải sắp xếp để người "xông đất" là người bước vào nhà đầu tiên ngay sau Giao thừa...

• Like
Hạng B2
9/10/16
278
311
63
42
Cứ tháng Chạp là lu bu cho đến Tết,em thì 35 năm có biết cái quê là cái gì đâu,chỉ biết gốc ở Sóc Trăng,mà mất tiu rễ từ lâu rồi,cứ từ nhà Nội sáng chở vợ con qua ngoại cách 3 km chơi tới chiều tối lại về,lâu lâu có đứa bạn nào rủ đi ăn thì đi có điểm chung với Bác chủ là mùng 5 gia đình mình cũng ghé Lăng Ông xin cái xăm đầu năm,rồi cứ thế lặng lẻ cho hết mùng để đi làm,năm nay chắc trở lại niềm vui năm cũ xập xám ăn chi cho nó nhanh hết cái Tết!

Hạng B2
10/10/14
143
28
28
39
Thấy bạn bè, đồng nghiệp chuẩn bị về quê ăn tết rộn ràng, nói về quê ăn tết vui lắm hổng có chán và buồn như ở sì gòn, em đôi khi cũng muốn có cảm giác như vầy xem như thế nào, mà lấy đâu ra quê mà về :) thôi đành nhớ lại cảm giác lúc còn nhỏ :)
cái cảm giác rộn ràng nó hông kéo dài lâu đâu bác, đi tới đi lui mấy chập là chỉ muốn được một lần ăn Tết ở SG cho khỏe

• Like
1/10/16
772
8.767
93
Nhà bác ko có thủ tục "xông đất" ah?
Cái tiết mục "xông đất" này cũng lắm khi gây tranh cãi trong nhà, nào là xem tuổi ai hợp, rồi phải sắp xếp để người "xông đất" là người bước vào nhà đầu tiên ngay sau Giao thừa...
Xông đất là Mama của em với em. Sáng M1 thì bà con ai vô trước thì người đó xông đất. Em có ông anh tên Phát nên em lúc nào cũng mong ổng vô trước. Có năm đứa cháu tên Tí Nị vô trước làm em buồn 5p

• Like
Reactions: Bluetooth847
Hạng B2
9/10/16
278
311
63
42
Xông đất là Mama của em với em. Sáng M1 thì bà con ai vô trước thì người đó xông đất. Em có ông anh tên Phát nên em lúc nào cũng mong ổng vô trước. Có năm đứa cháu tên Tí Nị vô trước làm em buồn 5p
Dị đoan dữ vậy bác,kiểu này kiếm thêm đứa nào tên Tài hai người vô cùng lúc để Bác cười luôn cả ngày nha!

• Like
Reactions: Bluetooth847
Hạng B2
7/8/15
325
197
43
tphcm
Dạ , em cũng vậy tròn 20 năm cũng chẳng còn quê để mà về . Đối với em thì đã không có Tết từ 20 năm nay rồi. Bởi vậy ngoài những việc cần làm ngày tết em thường tìm những việc làm cho qua thời gian nghỉ này .Tết này em đang sơn lại hết các cửa nhà em , chưa xong mà lại bị sốt xuất huyết vậy là lại nhiệt đới thẳng tiến và đang nằm đây để 8 với các bác cho đỡ buồn .
chia buồn với bác ,mong bác khỏe mau còn về làm nốt cv của mình