Hạng B2
22/12/06
264
153
43
An Nam là từ thực dân Pháp gọi người Việt xưa với nghĩa tiêu cực, chúng ta không nên xử dụng. Quy Nhơn rất đẹp và còn rất thanh bình. Cảm ơn chủ thớt vì nội dung và hình ảnh rất đẹp.

• Like
Reactions: kietvo
DMG confirmed
Hạng C
21/9/14
688
5.334
93
43
An Nam là từ thực dân Pháp gọi người Việt xưa với nghĩa tiêu cực, chúng ta không nên xử dụng. Quy Nhơn rất đẹp và còn rất thanh bình. Cảm ơn chủ thớt vì nội dung và hình ảnh rất đẹp.
tiêu cực sao bác, mong chia sẻ
PS: thx bác chủ, bài rất hay!

Xin bác chủ hướng dẫn cách đi đến chùa Hang đảo Lý Sơn, thanks bác nhìu.
Bài viết và hình ảnh của bác quá đỉnh, tôi chắc phải bỏ vnphoto qua đây để coi ảnh bác quá!!:)
Cảm ơn bác.
Bác chạy xe xuống cảng Sa Kỳ, Quảng Ngãi rồi gởi xe ở cảng. Ở đó có bãi giữ xe ôtô qua đêm với chi phí 45k/ngày đêm (khá rẻ). Vào cảng mua vé đi Lý Sơn, tàu xuất phát lúc 7:30, 8:30, 9:30, 11:30 và 13:30. Ngược lại cũng như vậy.
Có 2 loại tàu: Tàu cánh ngầm chạy khoảng hơn 1 tiếng và tàu Siêu tốc Chín Nghĩa chạy có 30 phút hà.
Ra tới Lý Sơn thì...người dân sẽ tiếp thị nhà nghỉ cho bác. Chọn xong thuê xe máy rồi bật google map đi lòng vòng thôi.
Qua đảo bé thì sáng hôm sau mua vé cano đi, 60k/khách. Cứ 15 phút có 1 chuyến từ đảo lớn đến đảo bé. Từ đảo bé về đảo lớn thì 10h mới bắt đầu có cano, 30 phút có 1 chuyến đến khoảng 2h chiều là hết.

Cảm ơn bác. Em trích một đoạn về cái tên An Nam, em nghĩ không có ý nghĩa tiêu cực gì đâu ah
"Năm 1833, nhà Nguyễn ký với Đại Pháp hoà ước Quý Mùi hay còn gọi là hoà ước Harmand vào ngày 25 tháng 8, toàn bộ Việt Nam của nhà Nguyễn chính thức được Đại Pháp bảo hộ lâu dài. Người Pháp lại chia Việt Nam thành 3 kỳ: Tonkin – Bắc Kỳ gồm các tỉnh ở đồng bằng Sông Hồng đến Ninh Bình An Nam - Trung Kỳ: gồm các tỉnh từ Thanh Hoá đến Bình Thuận và Cochinechine – Nam Kỳ: gồm các tỉnh từ Nam Bình Thuận, Đồng Nai đến Hà Tiên, Cà Mau. Cái tên An Nam chỉ miền Trung Việt Nam từ đó với lãnh thổ từ Thanh Hoá đến phía Bắc tỉnh Bình Thuận"

Bác có thể Google thêm hi hi

Hạng D
31/3/11
1.670
885
113
Quá đẹp,quá đã 49 ơi,biết trước plan này là đu theo òi hehe!