Tập Lái
21/3/15
41
16
8
39
Chào các Bác,

Chiếc ANF hatchback của em chạy được hơn 20k km.
Khoảng một tuần gần đây, em phát hiện khoang máy hoặc gầm xe có tiếng kêu rào rào khá khó chịu khi xe lăn bánh trên trên mặt đường tốt, ví dụ như trên cao tốc/QL51.. chẳng hạn (đường xấu thì nghe ồn là bình thường rồi ạ).

Em có cho xe vào PMF để kiểm tra, các kỹ thuật viên bên đó bảo có thể do lốp mòn không đều. Em đã yêu cầu đảo 4 bánh, và cả vệ sinh thắng, reset hộp số, kiểm tra gầm xe, cạy đá dính trên gai lốp...nhưng chạy vẫn nghe tiếng rào rào (ù ù).

Tiếng kêu như gear mesh không tốt vậy, và nó khuếch đại lên trong cabin nên nghe khá bực mình.

Các bác có cao kiến gì hay advise em cần phải kiểm tra thêm gì không ạ?
Xe trước giờ chạy êm, tự nhiên nghe ù ù làm em mất tập trung khi lái và khó chịu quá.

Thanks các Bác.

Hạng D
2/5/12
2.042
566
113
Bác nghe rào rào hai bên hay 1 bên? phía trước hay phía sau?

Tập Lái
21/3/15
41
16
8
39
Bác nghe rào rào hai bên hay 1 bên? phía trước hay phía sau?
Em nghe rào rào phía trước ạ, nghe âm thanh cộng hưởng vào cabin nên em cũng không rõ là phía trái hay phải. Phải chạy trên đường đẹp thì mới nghe, dừng lại thì không nghe nữa, nên em k biết là tại sao, hix hix

Hạng D
5/12/12
1.153
1.388
113
Nhà
gosolar.vn
Em nghe rào rào phía trước ạ, nghe âm thanh cộng hưởng vào cabin nên em cũng không rõ là phía trái hay phải. Phải chạy trên đường đẹp thì mới nghe, dừng lại thì không nghe nữa, nên em k biết là tại sao, hix hix
Dừng lại mà nghe được chắc bệnh nặng. Thử cho chạy không tải trên các bàn thử xe xem sao?

Hạng D
2/5/12
2.042
566
113
Em dự bác bị bạc đạn bánh trước.
Nếu bị lốp thì bác phải mang ra chổ lốp để họ cân lại chứ đã bị mà đảo bánh có ăn thua đâu.

Tập Lái
21/3/15
41
16
8
39
Dạ, nhưng đâu đầu là bên PMF cũng nói là đã kiểm tra bạc đạn, mọi thứ còn ngon ơ..hic hic hic

Hạng D
2/5/12
2.042
566
113
Bác vào tham gia FFC rồi để anh em đi thử hoặc đi thử xe khác xem thế nào. Nếu ở gần chổ em thì cho em chạy thử xem cảm giác thế nào. Em ở gần cầu Tham Lương.

Tập Lái
21/3/15
41
16
8
39
Ở đó chạy thử hay tháo ra kiểm tra thế bác?
Chỉ chạy thử ạ.
Ah mà hôm nay em vào kiểm tra lần nữa, mấy bác KT bên đó bảo xe em còn em hơn mấy chiếc của show room. Em chạy thử thì đúng là êm hơn thật.

Chắc tai em hơi ù mấy hôm trước rồi.
Để em tiếp tục theo dõi, nếu cần gì thêm sẽ nhờ các bác chỉ giáo thêm.

Thanks.