Tập Lái
25/11/11
4
3
3
Hôm cuối tuần em có thử thay đổi góc đặt camera hành trình và test lại,
1. Quay đêm đã ok hơn lúc trước khi kính xe sạch và không bị phản chiếu từ tablo lên

2. Quay ban ngày thì nhìn có vẻ ok hơn, nhưng cho chưa có cái thảm đen cho bớt độ phản chiếu của tablo nên nhìn vẫn còn hơi chán

Nhiệt độ ngoài trời cao quá gây hiện tượng heat trên kính nên hình cũng bị mờ theo, buổi tối thì không có vấn đề này.
Kết luận:
1. chất lượng camera hành trình HP f800x rất ok trong tầm tiền, đôi khi ban đêm không lấy nét kịp với tốc độ di chuyển của xe nên hình sẽ bị out nét, còn lúc lấy nét được thì sẽ rất rõ.
2. Phim dán nhiệt Llumar, nói chung dán phim thì sẽ bị ảnh hưởng nhưng mức độ nhiều hay ít thôi. và do góc kính của xe Mazda 2 xéo hơn nhiều so với các xe khác nên khi lắp camera phải chú ý gắn cho hình ảnh được tối ưu nhất.
Cái này bác nên đưa luôn vào #1 cho bà con dễ theo dõi kết quả ạ

• Like
Reactions: _DuyHuynh_
Hạng C
13/10/14
670
753
93
42
TP. Hồ Chí Minh
Mình thì không thấy ảnh hưởng hình ảnh!! Mình dán Vkool!!
Về nguyên tắc thì cũng không ảnh hưởng!! Vì xét yếu tố quang học những gì mắt thường nhìn tốt thì quay qua camera cũng vậy thôi!!:)
Chỉ có điều, thấy rõ việc dán phim cách nhiệt có ảnh hưởng tới thu phát GPS và hiển thị tốc độ cũng ảnh hưởng theo!!
Đa số các film cách nhiệt hiện nay không còn dùng công nghệ tráng phủ kim loại nên không ảnh hưởng đến GPS, 3G hay sóng điện thoại đâu bác.
Các film cách nhiệt như 3M, VCool, ASWF... hiện nay đều dùng công nghệ Nano.
Phim công nghệ Nano thường sử dụng Carbon đen và gốm Ceramics để phủ lên phim, vừa cách nhiệt tốt lại vừa cho độ trong hơn hẳn tráng phủ kim loại. Và khắc phục hoàn toàn nhược điểm yếu sóng điện thoại, 3G hay ảnh hưởng đến GPS.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng B2
9/1/15
230
1.651
93
dán film cách nhiệt đa phần thấy ok,không thấy nghe nói gì nhiều về chất lượng hình ảnh. nếu có, có thể do loại film đó không tốt. ( ví dụ hàng giã, nhái) . mà ảnh hưởng nhiều về tín hiệu GPS. thậm chí không bắt được GPS.mình đang gặp phải vấn đề này.
Mình cũng vậy. Bị y chang bác luôn

Hạng B2
9/1/15
230
1.651
93
Híc. tốn tiền lắm bác ơi. Mod CNL tư vấn mình nên khoét 1 lổ (cỡ bàn tay) trên phim cách nhiệt ở chổ cái cục nhận tín hiệu GPS thì sẽ nhận được tín hiệu. Mình đang định thử cách này. Nếu không được nữa mới tính chuyện thay film.

Hạng C
13/10/14
670
753
93
42
TP. Hồ Chí Minh
Híc. tốn tiền lắm bác ơi. Mod CNL tư vấn mình nên khoét 1 lổ (cỡ bàn tay) trên phim cách nhiệt ở chổ cái cục nhận tín hiệu GPS thì sẽ nhận được tín hiệu. Mình đang định thử cách này. Nếu không được nữa mới tính chuyện thay film.
Em mới thay film kính lái. 1.6 chiệu.

• Like
Reactions: chocobovn
Hạng C
13/10/14
670
753
93
42
TP. Hồ Chí Minh
Bác cho mình hỏi bác lắp film của hãng nào? Sau khi lắp xong thì tín hiệu GPS có được cải thiện không? Thanks

Như em nói ở trên, chỉ có film cũ (hoặc dỏm) mới bị tình trạng lỗi GPS, 3G do film được tráng lên 1 lớp kim loại. Các film mới hiện nay sẽ khắc phục nhược điểm trên và thêm nhiều ưu điểm như hạn chế đến 99% tia UV.

Trước đây em mua xe thì được tặng film và hoàn toàn không bị tình trạng yếu sóng 3G hay GPS không locate... Nay thay film ASWF cũng không thấy vấn đề gì.

Bác tham khảo bài này nếu có ý thay film: https://www.otosaigon.com/threads/em-di-dan-film-cach-nhiet.8728009/

Hạng D
27/1/15
1.849
2.506
113
45
Bản thân kính xe đã có phủ lớp cách nhiệt (bên Llumar nói với em lúc em dán), do đó nếu dán thêm thì chỉ cải thiện rất ít, nhiều khi bỏ nhiều tiền ra dán, nên tâm lý sẽ có cảm giác giảm nhiều, nhưng thực chất kg đáng bao nhiêu, nóng vẫn nóng. Em thấy nên mua các miếng che nắng, sẽ giảm nóng đi khá nhiều khi đậu xe ngoài nắng.
PS: không nên dán kiếng xe vì mục đích giảm nhiệt. Lời khuyên của cá nhân, em đã dán Llumar gói gần như cao nhất rùi, thấy kg đáng đồng tiền bỏ ra, mà đôi khi khó vệ sinh kính hơn.

Hạng B2
3/10/12
138
52
28
47
Không liên quan lắm...nhưng cho mình hỏi tý.
Mình muồn dán phim màu loại khong cách nhiệt cho 2 cửa hàng ghế sau..., ở SG chổ nào làm và giá ca ra sao... các bác nào biết chỉ em với.
Cám ơn.

• Like
Reactions: Art Sullivan