Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
RE: Ảnh hưởng của việc tập thể hình đối với kỷ thuật đánh tennis

Trích đoạn: uzast

Có phải cái Total Gym mà ngày xưa bác Chuck Norris quảng cáo không bác?
Cái bán tại Vn nó có hoạt động trơn tru ngon lành không bác, chỉ ngại đồ rởm tập mấy bữa nó giở chứng.
Đúng rồi bác, nhưng cái đời sau là XLi, giá vẫn là 2,7 tr, có thêm vài phụ kiện. Máy SX tại TQ. Không phải tui quảng cáo nhưng thấy xài cũng được. Do trước đây tui tập tạ ở phòng tập NVH Phú Nhuận, body lên hoành tráng lắm nhưng chơi Tennis thì như khỉ tấu hài, bỏ cái nào cũng tiếc. Sau này chuyển nhà, không có điều kiện ra phòng tập, định mua giàn tạ về nhà tập mà đắt và chiếm chỗ nên quyết định mua em này về, tập xong xếp sau cánh cửa gọn hơ. Máy không lên nhanh bằng tạ nhưng mà chắc chắn hơn, không xuống nhanh khi ta bỏ tập vài ngày. Nói chung là hài lòng!!!:D

Hạng B2
16/5/07
114
0
0
49
Saigon
my.opera.com

Đúng là Total Gym hữu ích vì nó giúp chúng ta tập thể lực chứ không thể nào là thể hình được.
Đặc biệt là động tác nằm xoay vòng 2 tay, tác dụng tới cơ ngực, vai, lưng, tay, và cả cổ tay.
Tui tập được vài tháng rồi thì thấy nó nhẹ hều, nên chuyển qua tập thể hình. Và rốt cuộc là tăng cơ bắp, và đồng thời cũng tăng số lần đi lụm banh luôn (vì đánh cứng quá) huhuhu.

Hạng D
27/5/05
1.544
20
38
Biên Hòa

-Đang học chơi tennis thì còn tập tạ được,chứ đã chơi đánh game mỗi tối (sáng) mà còn tập tạ nữa thì..khỏe thật đấy,hai môn này đều hoạt động mạnh cả nên chọn 1 thôi thì hay hơn,thể thao thỉ chơi đến gìa mà .

Hạng B2
16/5/07
114
0
0
49
Saigon
my.opera.com

Bác à, thể dục để bổ trợ thể thao mà. Nếu chỉ được chọn 1 trong 2, thì sẽ không bao giờ có tinh thần thể dục thể thao hay sao vậy bác? Hehehe.

Hạng D
27/5/05
1.544
20
38
Biên Hòa

Câu hỏi của bác khó hiểu thật? À là ý kiến riêng thôi,chúc bác chơi tốt 2 môn phối hợp .

Hạng B2
16/5/07
114
0
0
49
Saigon
my.opera.com

Aha, cám ơn bác, thật tình là tui vừa muốn chơi tennis lại vừa muốn tập thể hình. Vấn đề là ở chổ đó.

Trích đoạn: misterthanh

Không biết là có AE nào có đang chơi tennis và cũng vừa tập thể hình hay không?
Riêng em, em thấy từ khi tập thể hình, em đánh tennis ngày càng tệ hơn. Em cảm nhận như vậy!
Rất mong các chiên gia lý giải giùm em!

Bác trộn hai thứ một lúc -- chứng tỏ Bác rất khoẻ :D:D:D:D:D:D

Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO

heheeh... em cũng từng bị ảnh hưởng về cụ này! Nếu bác tập vừa phải cho các khớp tay chân thêm khỏe thì không sao, còn bác tập nặng quá thì tay chân trở nên cứng rắn, thiếu độ linh hoạt, nên khi đánh sẽ làm ảnh hưởng đến độ chính xác (như bác trungnghia vừa nói)... Nếu bác muốn tăng thêm thể lực và độ dẻo dai cho các khớp (cổ tay, khuỷu tay, chân,..) thì nên phối hợp đánh banh với chạy bộ, tập các động tác liên quan đến các khớp (nhưng chỉ tập sức dẻo dai chứ không phải tập cho tăng cơ bắp bằng cách tập vừa sức nhưng làm nhiều lần, không cần lên tạ nặng).
Em cũng muốn rèn luyện để đạt vậy nhưng lười quá không thèm tập! hehehe... Chúc anh em OTC ngày càng tiến bộ trong môn này!

Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40

Theo giáo trình cùa quần vợt thì có tập tạ tay đó bác , tập tay và vài động tác khác , nhưng chủ yếu là tay thôi ạ ! Hình như chỉ có 4,5 động tác gì đó thôi !

Hạng C
13/2/04
742
2
18
46

E thì lúc phong độ đỉnh cao nhất chính là lúc e tập tạ rất đều & nặng:)

Theo e thì tập tạ bổ trợ rất nhiều cho tennis, quan trọng là bác phải biết cân đối sức khoẻ của mình. Đừng ham quá mà bệnh thì mệt hơn:)