Diamond Hand
28/7/09
1.610
16.041
133
Anh dôn ni sala không được cười mình. Mình học luật, không giỏi về kinh tế, phân tích chứng khoán là chuyện bình thường. Thế nên mới mở thớt hỏi A. Mình nghĩ mua bán chứng khoán là ích nước lợi nhà nên mình tích cực tham gia để góp phần xây dựng nền kinh tế Việt Nam XHCN.

HAG mình mua ủng hộ bầu Đức - lõm nặng hơn 70%, PVS mình mua và ra hàng lời 20-30%, bữa nay mới vô lại 16,3. Còn HSG thì đang xem xét đáy. A dôn ni có thể cho mình giá dự kiến là đáy không? Thanks.
Bầu Đức hôm nay chính thức phá đáy của mọi đáy.
Dự tương lai báo chí sẽ phải viết nhiều về ảnh trên trang đầu báo Vnexpress. :mad:

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
152.700
113
www.phindeli.com
Ý Ola là giá thấp hơn book value nhiều :D
NKG cực kì nhiều vấn đề: tỷ lệ xuất khẩu cao dễ bị thương nặng vì địa chính trị, quản lý kém, nợ nhiều, phân phối nội địa yếu, không chủ động được nguyên liệu ...

Nếu đầu tư vào HSG còn có cửa, vì dù cũng nhiều vấn đề nhưng nó còn là doanh nghiệp đầu ngành về Tôn và có hệ thống phân phối tốt ở thị trường nội địa. Còn NKG chẳng có cửa nào thắng cả.

Đảng viên
18/5/10
2.293
78.407
113
Mình nghi nhận anh vô PVS giá 16,3 :D

Sao biết chắc đáy nếu nó chưa lên ? :D Còn chart HSG coi rồi, xấu lắm, chả biết đâu mà lần. Nói chung con này dạng hàng lởm, mình có khuyên thì khuyên anh không nên quan tâm và đừng hỏi đáy làm gì. Mua 15 xả 20, mua 10 xả 15 ? Mình chịu thôi.

Tính mình không có xl. Mình gửi anh tấm hình để A lưu giữ luôn. Mình định thu từ 16,5 - 15,5. Tc chừng 20-30k. Sau đó đợi để xem sao rồi thu tiếp.
Anh tư ấn, anh ramsex, anh dôn ni sala cho e hỏi.

• Like
Reactions: Johnnie371
Diamond Hand
28/7/09
1.610
16.041
133
NKG cực kì nhiều vấn đề: tỷ lệ xuất khẩu cao dễ bị thương nặng vì địa chính trị, quản lý kém, nợ nhiều, phân phối nội địa yếu, không chủ động được nguyên liệu ...

Nếu đầu tư vào HSG còn có cửa, vì dù cũng nhiều vấn đề nhưng nó còn là doanh nghiệp đầu ngành về Tôn và có hệ thống phân phối tốt ở thị trường nội địa. Còn NKG chẳng có cửa nào thắng cả.
Ko phải tự nhiên mà cổ tốt lại cắm đầu 50% khi doanh thu quý vẫn tăng, lợi nhuận giảm ít.
Tim hiểu NKG thì tìm hiểu anh chủ trước tiên. Tìm hiểu các cty ảnh từng đứng tên nó ntn. Tim hiểu sâu đến cả nhà bên vợ luôn nhé mấy anh. Liên quan nhau hết :mad:

Hạng F
2/3/14
12.226
128.175
113
Mình nói nhiều rồi, nhân thớt này nói lại ngắn gọn mấy gạch đầu dòng cách chọn cổ:

chọn cổ trade:
- phải biết đọc technical chart, các chỉ số technical như thế nào, các ngưỡng cản trên cản dưới là gì, các đường sma, ema, rsi, vân vân, phải xem volume, vv...
- hóng hớt "tin nội bộ" (của lái lợn). Thường thì technical chart up trend hay gì là đã phản ánh tin đồn vào rồi nếu đọc chart, còn tin ra là bán "sell on the news", khi ra tin trên báo không nên mua. Đó là tại sao đa số khi ra tin tốt cổ lại giảm.

Đầu tư dài hạn:
- xác định giá mục tiêu, ngồi rình, dưới giá mục tiêu nhiều thì chộp
- phải học các phương pháp định giá, hiểu được business của công ty, tiềm năng phát triển ra sao, lợi thế và khó khăn công ty là gì
- lãnh đạo công ty là quan trọng số 1, thực ra nếu biết và tin tưởng lãnh đạo thì chỉ việc đưa tiền cho họ mà không cần quan tâm gì cả :D Thường thì nếu lãnh đạo nắm đa số cổ phần công ty, tài sản nằm ở công ty, thì sẽ làm vì công ty, để công ty phát triển. Tuy nhiên lãnh đạo giỏi làm thuê không cần nắm nhiều vẫn phát triển được miễn là có tầm và tài.

Ngắn gọn vậy.

Hạng F
2/3/14
12.226
128.175
113
Tính mình không có xl. Mình gửi anh tấm hình để A lưu giữ luôn. Mình định thu từ 16,5 - 15,5. Tc chừng 20-30k. Sau đó đợi để xem sao rồi thu tiếp.
View attachment 1612363
Mình có bảo anh xl chỗ nào đâu :eek: Mình chỉ ghi nhớ nếu anh thắng thì mừng cho anh thôi. :D

Anh hỏi ý kiến HSG thì mình nói ý kiến của mình thôi :D

• Like
Reactions: Quỳnh Rùa
Hạng F
2/3/14
12.226
128.175
113
Bầu Đức hôm nay chính thức phá đáy của mọi đáy.
Dự tương lai báo chí sẽ phải viết nhiều về ảnh trên trang đầu báo Vnexpress. :mad:
Bầu Đức thì nhiều anh có sentiment. Ảnh mình đánh giá là người tốt nhưng kết quả kinh doanh nói lên tất cả. HAG giờ muốn chết ngày nào là chết, báo cáo báo chồn thi bịa số, kiểm toán lại lãi lòi thành lỗ. Kinh doanh không đủ trả nợ lãi. Cục nợ như quả tạ 100kg đeo vào cổ khi bơi. Rút ô xy là chết. Giờ giống như nhà nước, nợ đến hạn thì đảo nợ, không bao giờ trả nổi.