O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net
RE: Ảo giác

Khi rơi vào trạng thái này,phản xạ tự nhiên là đạp mạnh phanh rồi,nhưng vẫn hoảng hốt,thót tim lại một lúc.Chỉ khi nhìn ra phía khác thì mới hết cảm giác đó thôi.Kể cả lái xe lâu năm cũng bị như vậy.Khi bị xong,em lại cười cho cảm giác ảo của mình,thấy tội nghiệp cái Phanh quá,xém bục sàn luôn:D

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
89.899
113

Hà hà! Tui tưởng có mỗi mình bị vậy, hoá ra ai cũng thế!!! :D:D:D

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54

Em cũng bị ảo giác đó 1 lần duy nhất hồi mới tập lái, tuy nhiên sau đó không thấy bị nữa.

HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.752
93

Cái này hình như ai cũng bị đặc biệt là lúc mình đang nghĩ đến một vấn đề gì đó hoặc lúc không tập trung. Em cũng bị vậy rồi, cũng bình thường thôi do vị trí tương đối giữa 2 xe thay đổi và mình chỉ thấy xe kia thôi, không thấy cảnh vật thì sẽ có một tíc tắc nào đó mình tưởng xe mình trôi. Phản xạ đầu tiên là đạp phanh và chòang tỉnh[8|]

atm
Hạng B2
8/7/04
321
1
0
Tp.HCM

Em thì bị thường xuyên [&:]! Do tiền đình không tốt ! Cho nên khi dừng luôn phải kéo thắng tay cho chắc ăn :)!

Hạng C
12/7/05
834
94
28
Trường Bạch Sơn Nam

Vậy tốt nhất khi dừng xe, thường là khi đèn đỏ, chúng ta nên nhìn thẳng hoặc nhìn vào vật gì đó cố định. Cứ nhìn chằm chằm nhất là vào mấy cái xe bên cạnh thì cảm giác trôi lùi xe hay xảy ra khi tụi nó tiến lắm.
Mà thường lúc đó đa số đầu óc đều không tập trung, chứ cứ tập trung chủ động đợi khi nào đèn xanh để vọt thì chẳng bao giờ bị ảo giác này cả.

P/s: Bây giờ anh em đã mổ sẻ vấn đề này rồi (lâu nay ai cũng bị mà chẳng thấy ai nói ra :D ) , có khi nào các bác cố ý chủ động đề tìm lại cái cảm giác đó không nhỉ? ke...ke.. lát nữa ra xe em cũng cố thử, :D

Last edited by a moderator:
npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.458
2.198
113
48
TP.HCM

Em bị hòai, cũng chẳng gì ghê gớm lắm. Có giật mình vài lần đầu nhưng sau này không giật mình nữa, tự tin là khi dừng xe đã đạp thắng rồi. Em để ý càng mệt thì càng dễ có cảm giác xe trôi này.

Hạng B1
27/11/05
63
0
0

Chuyện nhỏ! Chẳng phải do tiền đình gì đâu, đó là do não bộ con người thường có xu hướng nghĩ về cái nhìn thấy, phản đối thông tin do thị giác đem lại. Người ta đã tận dụng cách suy đoán của con người về cái mình nhận biết qua thị giác để làm các kỹ xảo thường thấy trong điện ảnh: đại hồng thủy, cháy nổ, KinhKong v.v...

Có những trò chơi người tham dự được cột chặt vào ghế đứng yên, mắt nhìn vào màn hình lớn chiếu cảnh vật đang trôi vù vù theo hướng ngược lại, cảm giác như đang lái xe thật.

Có một loại ảo giác khác: đến một chỗ mới, gặp một hoàn cảnh nào đó, đôi khi giật mình cảm giác như hoàn cảnh đã xảy ra trong quá khứ, mặc dù chuyện đó hoàn toàn là đang là thực tại. Y học giải thích đó là do não thiếu ô-xy, nhưng các nhà viết truyện khoa học viễn tưởng được dịp tuyên truyền về khái niệm "nếp gấp thời gian" tuy mơ hồ nhưng rất hấp dẫn.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.458
2.198
113
48
TP.HCM

Bác Hollow giải thích đầy bí ẩn, em hơi hiểu hiểu:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Chuyện này thì khó tránh khỏi khi mình ở giữa dòng xe cộ lưu thông, nhưng không đồng thời mà ra, nếu ở những nơi có nhiều làn xe thì nó diễn ra càng nhiều.
Nếu dòng xe kế cận mà có cô nào lái thì nó làm xe mình trôi lui hay người đã xa ta rùi? Chắc không trôi mà sẽ cùng tiến,. Tốt nhất là nhìn trước để chuấn bị cho việc đi tới vậy.