Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Re:Đi một ngày đàng...

Hôm nay, Asia đi Cam ranh...ăn cưới, như cách gọi dân dã.
Trời nắng chói chang .Đường phố Cam Ranh vắng nguời lưu thông. Asia leo lề, núp dưới bóng cây bằng lăng :
Asia kể chuyện...

Tranh thủ lúc chờ đón dâu. Mr.Thiet tham quan khu vườn sau bếp. Bác chủ là em chồng cô Út, nên cũng coi như chỗ người nhà.
Vườn có nhiều phong lan :
Asia kể chuyện...

Đang nở rộ :
Asia kể chuyện...

Những cành đào lộn hột ( Điều) nhà hàng xóm lấn sang vườn nhà ,đầy trái:
Asia kể chuyện...

Cam ranh là thành phố biển, nhưng chỉ cần lui vào vài trăm m, thì mùa này không khí oi nóng rất khó chịu. Có lẽ chỉ những hàng bằng lăng trồng dọc theo hè phố là không sợ nóng :
Asia kể chuyện...

Màu tím bằng lăng thật đẹp :
Asia kể chuyện...

...

• Like
Reactions: Sg08
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Thì ra, Cam ranh có "luật" đậu xe giống Đà lạt. Lớn nhỏ gì cũng leo lề...cho lành. Xe rước dâu cũng không ngoại lệ :
Asia kể chuyện...

Sau khi làm lễ trong nhà trai, cô dâu chú rể và các bạn phù dâu phù rể , xúng xính kéo sang nhà hàng đặt tiệc cưới gần nhà :
Asia kể chuyện...

Tạm dừng để bác Mr.Thiet , chụp tấm hình...đăng báo :
Asia kể chuyện...

...

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

... Đây là lần đầu,mình dự tiệc cưới ở tp mới Cam Ranh.
Cam ranh đã học tập các tp lớn , mời tiệc cưới vào buổi trưa. ( NT vẫn thường mời vào chiều tối).
Nhà hàng đặt tiệc khá rộng, trang trí đẹp, nhưng không có điều hòa nhiệt độ. Phía trên cao 2 bên tường được lắp 2 dãy quạt công nghiệp có phun nước. Chừng 20 cây quạt thổi gió ào ào như phòng thử...máy bay !
Quá trưa, tiệc cưới bắt đầu :
Asia kể chuyện...

MC đọc thuộc lòng những "lời có cánh" dành cho các đám cưới, chỉ thay tên,đổi họ...Rồi cũng nổ bong bóng, rót sâm banh, đề nghị vỗ tay...
Sau đó thì thức ăn theo thực đơn được tới tấp bưng ra. Hải sản, thực phẩm tươi sống ở Cam Ranh, thì " Nâm bờ oan" rồi . Nhưng hình như các món đều gấp đôi , so với các nơi khác. Món nấu cũng có 2 luôn. Trời nóng mà 2 lần ...nổi lửa giữa mâm. Ngại quá.
Nồi lẩu , to như cái mâm con. " Củi lửa" đùng đùng, thật hoành tráng :
Asia kể chuyện...

Món cuối cùng, cũng 2 thứ :
Asia kể chuyện...

Ăn tiệc cưới từ trưa, mà giờ này ngồi post bài, vẫn...còn nóng.

Last edited by a moderator:
Chi Hội Trưởng XNL
12/8/12
3.438
423
83
Sài gòn

Đám cưới buổi trưa mà nhà hàng không có điều hoà thì oải lắm bác ơi, hồi trưa con cũng dự 1 đám không có điều hoà. Quá khổ sở luôn.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Chậm 1s nói:
Đám cưới buổi trưa mà nhà hàng không có điều hoà thì oải lắm bác ơi, hồi trưa con cũng dự 1 đám không có điều hoà. Quá khổ sở luôn.
He...he...Chính xác.
Tiệc cưới hôm qua mình dự, có 2 lần "bật bếp". Một lần bếp cồn khô và một lần bếp ga. Nóng quá, không phân biệt nổi 2 loại bếp, loại nào nóng hơn .
Đã thế, tài già lại tự giác không uống bia, nên càng thêm...nóng trong người !!!

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83

lễ dài ngày nhưng đông đúc quá nên chắc các cô các bác em của bác Thiết không đi chơi xa, một đoàn khách không còn trẻ nữa rong ruổi trên chiếc asia lão niên :)
qua nay đã có xnl nào đến diện kiến bác chưa ạ...
không biết khi nào mt lại được ra thăm bác!;)

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

mợ tài nói:
lễ dài ngày nhưng đông đúc quá nên chắc các cô các bác em của bác Thiết không đi chơi xa, một đoàn khách không còn trẻ nữa rong ruổi trên chiếc asia lão niên :)
qua nay đã có xnl nào đến diện kiến bác chưa ạ...
không biết khi nào mt lại được ra thăm bác!;)
Năm nay nghĩ lễ dài ngày. Nhưng cô em áp Út nhà mình lại đang " xây dựng cơ đồ". Những ngày nghĩ, thợ vẫn làm việc. Cô đã hưu vài năm rồi, chỉ có một con gái được học bổng toàn phần, đang học bên Hàn. Cũng..."hoàn cành", gần giống Mợ bây giờ, nên ace trong nhà cũng để mắt giúp cô trông coi việc xây dựng :
Asia kể chuyện...

Năm nay, Mr.Thiet không... tung tăng được với XNL nhân offline kỷ niệm 5 năm. Nhưng quà tặng lưu niệm cho Mr.Thiet thì BĐH XNL không quên :
Asia kể chuyện...

Quà nhiều quá, làm Mr.Thiet vừa mừng, cảm động và...tủi thân. Mình già thật rồi ư ?!!!
Mợ tranh thủ qua OX thăm xóm . Dù gì, " đầu têu"ra OX có công lớn của TLH từ thời kỷ niệm 2 năm XNL.
Vật đổi sao dời. Cố nhân kẻ ở người đi, nhưng ae cũ vẫn luôn nhớ về TLH đấy Mợ.

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83

cảm ơn lời khuyên của bác.
cháu mong là bằng kinh nghiệm lòng người và cuộc đời dày dặn, bác hiểu cả những điều khó nói ra
và có hướng mở tốt...
nhớ năm 2010, sau khi phẫu thuật không lâu, vết thương chưa lành hẳn, anh Lâm đã rất cố gắng đi chuyến Nhatrang, cháu k nhớ lắm là có phải chuyến đi cuối cùng của anh ấy chưa, nhưng rất mong gặp lại bác và có một số điều tâm tư về xóm... rất tiếc lần ấy không gặp bác, chắc anh ấy đã rất buồn dù chẳng nói ra chút gì...
trong các dịp kỷ niệm sinh nhật xóm, anh em thường tổ chức chuyến đi Nhatrang và đó luôn là những chuyến đi lớn, tập trung nhiều lực lượng, khả năng và điều kiện nhất...chuyến Nhatrang Ngày về năm đó cũng là chuyến đi hoành tráng và sâu đậm, rất đáng tự hào của xnl...

PhD confirmed
Hạng F
14/9/09
9.794
1.085
113
54

Chuyến đi NT năm nay không ồn ào vì bị phá bĩnh ngay từ đầu, nhưng cái chất thì tuyệt vời, chưa từng có.
Cám ơn các bác NT đã rất chu đáo "lót ổ" cho đoàn từ A đến ... Á :D

Chi Hội Phó XNL
30/10/09
5.093
1.086
113
saigon

Bác Thiết chụp bằng máy hình loại nào mà rất trong và đẹp! Các hình trong nhà hàng mà có ánh sáng rất đẹp! Nói ra thì hơi buồn cười khi bàn luận về seri ảnh cưới, nhưng em thích hình hoa bằng lăng nhất ạ