Hạng B2
30/7/07
334
1
18
mb_fan nói:
trungdq nói:
Mercedes hay BMW có loại nào tương đương như A6 hoặc A4 allroad Quattro không, tức là người dùng có khả năng điều chỉnh độ cao gầm để biến nó thành SUV đi offroad mặc dù bình thường gầm nó chỉ thấp như sedan đi trong phố:

http://en.wikipedia.org/w..Audi_A6_allroad_quattro

So sánh xe A6 allroad Quattro (SUV theo yêu cầu) và Volvo XC70 (SUV xịn)
bác này chắc trên trời rơi xuống, chỉ biết mỗi Audi 

Em sợ là bác chưa ngồi lên chiếc Audi nào nữa á 

Chắc bác chưa bao giờ đi mer hay bmw có 4MATIC hay xDrive rồi 

Bác hơi coi thường người khác đấy. Tôi không những ngồi Audi và Mercedes mà còn biết cảm giác chạy trên Autobahn bằng Audi, Mercedes và VW Sharan từ Leipzig đến Dresden rồi. Nói về Audi và Quattro thì tỷ xe dẫn động 4 bánh của Audi cao hơn Mercedes và BMW và doanh số của 3 hãng này hiện nay gần bằng nhau, chỉ chênh nhau 5-10%, xu hướng thì Audi tăng trưởng mạnh hơn, thế là đủ hiểu.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
ơ thế sao bác còn hỏi vụ nâng hạ gầm ạ ?????
Em hơi bị thắc mắc đó :D

Hạng B2
30/7/07
334
1
18
mb_fan nói:
Vì Audi thì chắc chắn có loại xe Allroad Quattro giúp cho người lái có thể điều chỉnh độ cao gầm biến từ gầm thấp như sedan/wagon thành gầm cao gần như SUV, còn các hãng khác không rõ có kiểu thế này hay không. Như Mercedes chỉ có SUV 4Matic cao hẳn như GL, ML và GLK chứ khôg có loại nào Allroad 4 Matic biến từ sedan/wagon thành SUV được. Cái xe Audi A6 Allroad Quattro khi nâng gầm nhìn xa tưởng là Audi Q7.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
trungdq nói:
mb_fan nói:
Vì Audi thì chắc chắn có loại xe Allroad Quattro giúp cho người lái có thể điều chỉnh độ cao gầm biến từ gầm thấp như sedan/wagon thành gầm cao gần như SUV, còn các hãng khác không rõ có kiểu thế này hay không. Như Mercedes chỉ có SUV 4Matic cao hẳn như GL, ML và GLK chứ khôg có loại nào Allroad 4 Matic biến từ sedan/wagon thành SUV được. Cái xe Audi A6 Allroad Quattro khi nâng gầm nhìn xa tưởng là Audi Q7.
bác lại lầm nữa rồi
nếu bác chịu khó bỏ 5p google thì chắc chắn bác không post bài này đâu ạ
nếu bác có dịp lái đủ audi, mer, bmw rồi thì em nghĩ bác phải biết chứ ạ
Sedan của audi có quattro, làm sao mà bmw với mer đứng yên nhìn được cơ chứ :D, suy nghĩ đơn giản thế cũng ra mà :D
Mà các ông lớn ở đức làm sedan có AWD thì mấy ông Nhật cũng làm theo, đó là điều hiển nhiên :D
Ngay cả cái lexus như GS còn có AWD mà bác
Nếu bác chịu khó theo dõi trên OS thì chắc biết bài xuyên việt bên box Mer ( cách đây 1 tháng thôi hà ), lúc đi qua Quảng Bình là dính bão lũ đấy, chiếc CL nâng gầm cao như GLK ấy :D

Hạng B2
30/7/07
334
1
18
mb_fan nói:
trungdq nói:
mb_fan nói:
bác lại lầm nữa rồi
nếu bác chịu khó bỏ 5p google thì chắc chắn bác không post bài này đâu ạ
nếu bác có dịp lái đủ audi, mer, bmw rồi thì em nghĩ bác phải biết chứ ạ
Sedan của audi có quattro, làm sao mà bmw với mer đứng yên nhìn được cơ chứ :D, suy nghĩ đơn giản thế cũng ra mà :D
Mà các ông lớn ở đức làm sedan có AWD thì mấy ông Nhật cũng làm theo, đó là điều hiển nhiên :D
Ngay cả cái lexus như GS còn có AWD mà bác
Nếu bác chịu khó theo dõi trên OS thì chắc biết bài xuyên việt bên box Mer ( cách đây 1 tháng thôi hà ), lúc đi qua Quảng Bình là dính bão lũ đấy, chiếc CL nâng gầm cao như GLK ấy :D

Bác có lẽ vẫn chưa hiểu cái tôi nói. Xe sedan AWD thì kể cả Audi S1 nhỏ tí còn có nhưng cái loại bình thường là sedan gầm thấp chỉ có 125 mm mà khi chạy gặp phải địa hình không bằng phẳng thì người lái đang ngồi trên xe có thể bấm nút trên bảng điều khiển để nâng gầm lên tới 185 mm thì nó sẽ cao như SUV:

For any situation: five driving modes</h2> The five driving modes are known as dynamic, automatic, comfort, allroad and lift. In the dynamic mode, which is the equivalent of a sports suspension, the body is lowered to a ground clearance of 125 mm. This achieves even more dynamic handling and also reduces drag and consequently fuel consumption. In the automatic mode, the body is raised by 15 mm to 140 mm but is lowered again to the dynamic level if the vehicle is driven for some distance at a speed of over 120 km/h. If the comfort mode has been selected, lowering of the body is suppressed.

The allroad mode provides a ground clearance of 175 mm; from 80 km/h and again at 120 km/h, the body is lowered by 15 mm and by a further 20 mm respectively. In the manually selected lift mode, the body hovers 185 mm above the ground to negotiate rough terrain at slow speeds. Should a speed of 35 km/h be exceeded, the control unit switches to the allroad mode.

Khi đi trong phố thì bấm nút hạ gầm xuống 125mm.

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=qJtdeOiR9ec&feature=related[/tube]

Xe sedan AWD như Lexus GS thì chỉ là sedan gầm thấp, khi lên xuống vỉa hè có thể bị đụng gầm. Xe như Toyota Venza hay Honda Accord Crosstour là loại AWD gầm cao hơn sedan Camry, Accord nhưng không trang bị khả năng nâng/hạ gầm theo ý muốn từ 125 tới 185mm như Audi A6 Allroad Quattro, còn những loại gầm cao thuần túy như Lexus RX, GX thì không có khả năng hạ gầm xuống thấp như sedan.

Đoạn phim trên cho thấy Audi Allroad mặc dù là sedan nhưng offroad như Q5, Q7 khi người lái thay đổi độ cao gầm, chứ những xe thuần tuý sedan làm sẽ bị chạm gầm mắc cạn ngay.

Hạng B2
30/7/07
334
1
18
Trên Youtube chưa thấy có clip sedan nào của BMW và Mercedes leo trèo lên cao được như Audi Allroad Quattro mặc dù có nhiều clip so sánh khả năng dẫn động 4 bánh đi trên tuyết. Có thể Mercedes CL mà bác nói co khả năng offroad ở một mức độ nào đó nhưng xuất sắc như Audi Allroad thì chắc là chưa.

Hạng B2
26/7/06
481
15
18
Hà Nội
bao nam nay van kham phuc bac gl450, tu khi bac con la cau hoc sinh cap 3 ngoi tren ghe nha trg. Bac lay bang lai xe tu bao h ma dam phi gl len 220km/h vay. Ne phuc

Hạng D
2/11/07
2.013
39
48
32
em ơi Hà Lội phố
tung3tvn nói:
bao nam nay van kham phuc bac gl450, tu khi bac con la cau hoc sinh cap 3 ngoi tren ghe nha trg. Bac lay bang lai xe tu bao h ma dam phi gl len 220km/h vay. Ne phuc
thật ra thì em chả có cái bằng lái A1, A2, B1 B2 nào cả bác ạ :)) em chỉ có bằng bên US thôi. về Vn thik thì cứ chạy thôi. còn chạy lên 220 thì trên O.S nhiều bác khác chạy rồi. :)