Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
24/7/12
161
4
18
Re:Bài Toán nên mua chung cư hay không ?

DKmarket nói:
Why_Always_Me_? nói:
bác vay 100% giá trị căn hộ luôn à?

Ví dụ bên em, nghe ao hồ đồn mặt bằng thuê ở GV là 7-8tr/tháng
, căn hộ bên em được ngân hàng Viettin bank hỗ trợ 70% giá trị căn hộ, lãi suất 12%, thời hạn vay lên đến 20 năm. Bác tính xem, nếu vay NH 70% trong vòng 15-20 năm để mua căn hộ bên em rồi cho thuê thì có ok ko?

Ko biết căn hộ nào chứ căn hộ bác để dưới sign 614 triệu / 2pn thì ko có giá 7 - 8 triệu được đâu. Nếu thuê được thế thì người ta bỏ tiền túi ra mua lun chứ chả cần vay mượn. Hiện tiền trong dân tìm hướng đầu tư nhiều lắm nhưng ko biết đường ra :(
Vâng, với những căn diện tích nhỏ thì giá thuê tầm 4-5 triệu, nếu tính về lâu dài theo thời gian vay ngân hàng thì con số trả cho ngân hàng bình quân cũng xêm xêm thôi

Tập Lái
11/8/10
40
0
0

Tính theo vnd thì hơi khó, còn nếu tính theo u mẽo thì khi mua bds cho thuê sau 10 năm hoàn vốn là hợp lý. Ví dụ như cuối năm 2006, căn hộ Botanic giá tầm 1000u, múc căn 93m2 và cho thuê được 800u/tháng thì sau đúng 10 năm là hoàn vốn. Tất nhiên không tính u gởi NH cũng 2%/năm, chỉ tính về đầu tư theo kiểu ăn chắc thôi. Bây giờ cũng vậy, muốn thiên hạ nhảy vào đầu tư thì cũng phải có giá đẹp. Mà như trên, lúc Botanic 1000u thì CDT là PHG cũng đã lời gấp 3 lần rồi. Thôi, không phải đợi giá bds xuống mà đợi CDT ăn uống bình thường lại là được.

Hạng B1
13/4/12
99
42
28

Các bác tính cửa đầu tư CC thì em thấy chả hợp lý ...nguồn cung quá lớn . Giá cả cũng chưa phù hợp . Hạ tầng tiện ích thì mỗi nơi 1 kiểu .

Em thấy mua để ở thì OK , chứ tính toán cho 50-70 năm sau thì em chịu \

Quan điểm của em là " đời Cua thì Cua máy , đời Cáy thì Cáy đào "

Hạng B1
11/5/10
74
6
8
badamgia.com

Với giá chung cư hiện tại thì vay NH mua để cho thuê nghe phiêu lưu quá, mua để ở thì còn được. Mấy CCCC tầm 2-3tỷ trở lên không biết chứ mấy căn quanh 1 tỷ thì không ăn thua. Giả sử căn 700tr thì diện tích khoảng 50m2, cho thuê chắc tầm 4-5tr trong khi vay 70% là 500tr, lãi suất 12%/năm trong 15 năm thì trả mỗi tháng mất 6tr, chưa kể khoảng tiền 30% bỏ ra ban đầu và để hưởng cái 12% đó thì phải mua từ khi dự án mới xây, lấy gì cho thuê để trả lãi hàng tháng, chỉ có ngồi cầu cho nó xây nhanh nhanh. Nói chung theo ý em thì thời điểm nay đi vay NH mua CC cho thuê chỉ có vỡ mồm. Nhưng mua để ở thì em thấy giá cả thế này là có ánh sáng cuối đường hầm cho dân nghèo chúng em rồi :)

Tập Lái
26/4/06
34
0
0

Duong Qua nói:
Với giá chung cư hiện tại thì vay NH mua để cho thuê nghe phiêu lưu quá, mua để ở thì còn được. Mấy CCCC tầm 2-3tỷ trở lên không biết chứ mấy căn quanh 1 tỷ thì không ăn thua. Giả sử căn 700tr thì diện tích khoảng 50m2, cho thuê chắc tầm 4-5tr trong khi vay 70% là 500tr, lãi suất 12%/năm trong 15 năm thì trả mỗi tháng mất 6tr, chưa kể khoảng tiền 30% bỏ ra ban đầu và để hưởng cái 12% đó thì phải mua từ khi dự án mới xây, lấy gì cho thuê để trả lãi hàng tháng, chỉ có ngồi cầu cho nó xây nhanh nhanh. Nói chung theo ý em thì thời điểm nay đi vay NH mua CC cho thuê chỉ có vỡ mồm. Nhưng mua để ở thì em thấy giá cả thế này là có ánh sáng cuối đường hầm cho dân nghèo chúng em rồi :)
Nếu vay NH mua chung cư cho thuê mà có lời thì ngân hàng đã tự làm để kiếm lời rồi! (chi phí vốn NH chỉ là 9%/năm)

Hạng B2
24/7/12
161
4
18

túm lại là thị trường đang mở cho người có nhu cầu mua thực sự để ở, và đào thải bớt giới đầu cơ

Chuột Tiến
1/10/11
4.557
92.328
113
Sài Gòn

Why_Always_Me_? nói:
túm lại là thị trường đang mở cho người có nhu cầu mua thực sự để ở, và đào thải bớt giới đầu cơ
Mở cái gì cụ ơi. Giá vẫn trên trời đó. Ngay căn hộ dưới sign cụ đang rao bán thì giá đất ở Gò vấp + giá xây dựng chắc cũng không đến 9T/1m1 trong khi chủ đầu tư đang rao bán tầm 12-13T/1m2

Hạng B2
7/7/12
129
0
16
35
Tân Bình, TP.HCM

datnen nói:
Uả . chứ không phải khi xuống cấp phá bỏ thì người dân vẫn được sở hữu đất, chỉ góp tiền xây lại căn hộ mới thôi hả các bác, em nghe vậy, hok biết phải ko?
Bác sở hữu đất???? HIc 1 miếng đất xây cao khoảng 150 căn hic lấy tiền mà chia ra cho 150 người cũng chua

Hạng B2
24/7/12
161
4
18

JerryMouse nói:
Why_Always_Me_? nói:
Mở cái gì cụ ơi. Giá vẫn trên trời đó. Ngay căn hộ dưới sign cụ đang rao bán thì giá đất ở Gò vấp + giá xây dựng chắc cũng không đến 9T/1m1 trong khi chủ đầu tư đang rao bán tầm 12-13T/1m2
Vậy bán khoảng 9,1tr/m2 thì liệu CĐT có bánh mỳ ăn sáng k bác
. Nói đi cũng phải nói lại chứ
. Nếu bác là CĐT thì bác sẽ bán giá bao nhiêu? Và với cái giá đỏ thì bác làm sao để bán được hàng và bán hết hàng?
. Bác có tính được chi phí maketing để bán hàng ko? Các loại thuế nữa ...v...v...

Cái gì cũng có cái giá của nó cả. SUNVIEW 3 vị trí thuận tiện, tiện ích dịch vụ đầy đủ ... thì giá vậy là quá hợp lý rồi đó bác

Diamond Hand
28/7/09
1.602
16.001
133

Bim6868 nói:
Bác sở hữu đất???? HIc 1 miếng đất xây cao khoảng 150 căn hic lấy tiền mà chia ra cho 150 người cũng chua
Em cũng hay nghĩ tới vấn đề này. Ví dụ chung cư cao cấp Sunrise city, Hệ số sử dụng đất của chung cư này cực cao, vì khuôn viên cây xanh theo chung cư em không thấy , xây thì toàn ~30 tầng. Chủ đầu tư thì sở hữu tầng hầm, với vài tầng thương mại cho thuê. Chung cư này hệ số sử dụng đất theo em phải ~ 10. Em ví dụ căn 120 m2 :
Đất Nguyễn Thị Thập phân lô giá 80 triệu/m2 , đường nhỏ sau chung cư 45 triệu/m2, đường Nguyễn Hữu Thọ ko biết giá. Riêng lô đất mua số lượng lớn, xin dự án ...sẽ rẻ hơn giá bán lẻ, phân phối. Em giả sử giá hiện tại tầm 100 triệu m2.
Chung cư 120 m2, tiền đất cho 12m2 . Mỗi m2 chung cư chịu tiền đất 10 triệu.Đây là tính trung bình vì chủ đầu tư ăn được mặt tiền cho thuê thương mại nên chủ đầu tư còn lợi hơn.
Giá chủ đầu tư đưa ra ~ 40 triệu/m2 --> Tiền xây dựng + chi phí thủ tục khác ~ 30 triệu/m2.

Why_Always_Me_? nói:
Vậy bán khoảng 9,1tr/m2 thì liệu CĐT có bánh mỳ ăn sáng k bác
. Nói đi cũng phải nói lại chứ
. Nếu bác là CĐT thì bác sẽ bán giá bao nhiêu? Và với cái giá đỏ thì bác làm sao để bán được hàng và bán hết hàng?
. Bác có tính được chi phí maketing để bán hàng ko? Các loại thuế nữa ...v...v...

Cái gì cũng có cái giá của nó cả. SUNVIEW 3 vị trí thuận tiện, tiện ích dịch vụ đầy đủ ... thì giá vậy là quá hợp lý rồi đó bác
Trước đó, ông Đoàn Nguyên Đức từng khẳng định trên báo chí rằng “xây xong căn hộ, bán giá nào cũng lãi”. Theo tính toán của ông Đức, giá đất bình quân chưa đến 1 triệu đồng/m2, cộng thêm chi phí xây dựng 6 triệu đồng/m2, tức là chỉ khoảng 7 triệu đồng/m2.
Giờ thi em tin anh sát đất, anh Đức ơi. Chung cư từ 2300 usd /m2, anh kéo xuống còn 900 usd/m2. Chưa kể lãi suất tiền , chi phí cơ hội 2-3 năm qua.

h t t p:// tinnhanhchungkhoan.vn/GL/N/CHGIEC/dai-gia-bat-dong-san-dang-lai-khung-toi-muc-nao.html

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.