Thảo Luận Chung Baby 2,5 tháng đi xa có sao ko?

Hạng B2
13/9/06
140
0
16
Hi các bác;

30/4 này em định đưa cháu nhà em 2,5 tháng tuổi về thăm ông bà nội ở Hạ long (em ở HN) nhưng đang sợ cháu nhỏ quá đi ô-tô đường xa có sao không (>180Km)?. Nếu đi được thì cho em định cho bé ngồi ghế sau và đặt nằm trong nôi thì có ổn không vì mẹ bé ngồi sau không thể bế suốt được (mà bé chắc cũng không chịu nổi). Vậy nhờ các bác tư vấn cho vụ này với.

(Xe nhà em, KIA Spectra)

Thanks!

Hạng B2
9/3/06
325
1
18
44
Hà Nội
RE: Baby 2,5 tháng đi xa có sao ko?

Bác nào có kinh nghiệm thì cho bọn em thông tin với ạh, em cũng rất quan tâm đến vấn đề này vì nhà em cũng có cháu nhỏ, hic hic....

Hạng B2
17/6/06
335
545
93

Tôi có đọc ở một bài báo(dịch) không nhớ rõ tên có lưu ý rằng trẻ sơ sinh từ 5 tháng tuổi trở lại, khi đi ôto có điều hoà nhiệt độ có thể bị thiếu dưỡng khí nên cha mẹ cần cảnh giác. Nhưng bài viết không nói rõ là ngồi trong xe thời gian là bao nhiêu.

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan

Tôi nghĩ đi xa cũng ko sao, trẻ con lên xe là nó ngủ mà, quan trọng là phải ràng buộc nôi kĩ, vì nhiều khi chỉ cần bạn phanh gấp, người lớn thì ko sao, trẻ con thì bị tổn thương nặng hơn . Tôi ở Balan (và các nước khác ở châu âu và Mỹ) luật đi xe có trẻ con đều phải có ghế xe phù hợp cho đến 12t.
Có mama ngồi bên cạnh thì ko lo, đi 180km thì ko phải là xa, trong vòng 2-3 tiếng thì ok, lâu hơn thì nên cho bé ra ngoài nghỉ 1 chút

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Em nghĩ là đi xe riêng thì ko sao đâu, bác nên để điều hòa ở nhiệt độ khỏang 27 độ cho bé đỡ bị lạnh. Quan trọng nhất là phải ghế ngồi riêng dành riêng bé, người bế và để trong nôi đều ko an tòan

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Bác chú ý thêm là việc thay đổi môi trường khi về đến HL. Chúc bác và gia đình vui.

Hạng C
23/9/06
821
15
18
Ha Noi
otosaigon.com

Bác đừng lo lắng nhiều bác ạ...Tù HN đi Hạ Long bác nên nghỉ 1-2 lần dọc đường để cháu không bị thiếu dưỡng khí lúc đang ở trong xe.Nên để cháu nằm phía bên phải ghế sau-chỗ ngồi đó an toàn hơn các ghế ngồi khác.Khi cho cháu nằm trong nôi thì bác nên lấy 1 cái giây dài cột vào mép ghế giứ chắc chắn cho Nôi em bé trong trường hợp bất trắc xẳy ra như luc có sự cố phanh ghấp.Nói chung bác nên nhắc mẹ trẻ thắt dây an toàn là tốt nhất-trong luc bế cháu trên tay...Bác chạy thong thả thôi-từ HN về HL khoảng 3h thì bác chạy nhiều hơn 1 tí không sao cả.Chúc bác có 1 chuyến về quê an toàn và HP nhé!....Các bác thêm ý kiến giúp đỡ bác ý nhé...

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam

Đi xe nhà thì không quá lo đâu bác, nhóc nhà em mới 3 tháng đã đi Đà lạt rồi (gần 300 km), chúc bác vui.:D

Hạng B1
13/1/07
65
0
0

Nếu đường ko bụi và khói thì bác nhớ để điều hoà ở chế độ lấy gió ngoài. Đối với người lớn thì ko sao chứ đối với trẻ nhỏ mà để gió luẩn quẩn trong xe là rất hại. Bên nước ngoài người ta chỉ dùng nấc này khi tắc đường hoặc đường có nhiều bụi thôi

Hạng D
29/3/07
1.808
658
113
vnexpress.net

Em nghĩ bác v2thn nên kiếm cái delcan có dòng chữ "Baby in Car" và dán chúng ở các cửa kiến. Làm thế để cho xe khác chú ý, chạy cẩn thận khi gặp xe mình. Em đi ngoài đường hay thấy có mấy chiếc dán lôg này lắm, em thấy mấy chiếc này là tự nhiên chạy cẩn thận hơn :D