Thảo Luận Chung Baby 2,5 tháng đi xa có sao ko?

Hạng B1
21/7/04
84
8
8
RE: Baby 2,5 tháng đi xa có sao ko?

Trích đoạn: danmexe

Nói chung bác nên nhắc mẹ trẻ thắt dây an toàn là tốt nhất-trong luc bế cháu trên tay...

Mình nói thêm 1 chút (có lẽ là thừa): Thắt dây an toàn cho mẹ thôi. KHÔNG bao giờ cho cả 2

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113

Trẻ em ra đường cần thiết nhất là giữ ấm tốt và tránh khói bụi. Nếu bác có cháu nhỏ thì khi đi xa thỉnh thoảng nên dừng lại dọc đường chỗ nào không khí trong lành ko ồn ào cho bé hít thở không khí tự nhiên thì tốt hơn.

Hạng D
21/12/06
1.117
617
113

em xin luu ý vói bác là nếu thác dây an toàn cho nguòi mẹ không thì khi gạp sụ cố phải tháng gấp thi em bé là vật thể tụ do trong nôi có thể bay ra ngoài nôi đấy hoạc va đập mạnh vào nôi thì sao?
và vị trí của em bé khi đạc nam trong nôi thì nhu thế nào? bé 2 - 6 tháng tuổi xuong cổ còn rất yếu do đó nếu nam không đúng vị trí thì rất nguy hiểm cho bé ki tháng bât ngò, ttheo em thi bé phải đac nam đầu huóng về phía truóc ( mạt nhìn ra phía sau ) và lung bé phải đuọc nâng len một góc thích họp ssao cho ttoan bo xuong sống và xuong cổ của bé cùng tì len một mạt phảng.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/2/04
174
0
0

Em hay thấy có cái ghế cho bé nhỏ, bé nằm quay mặt ra phía sau (có lẽ có cả giây an toàn), bác thử tìm loanh quanh xem có loại này không.

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Theo em thì vô tư bác ạ . Con em từ 2 tháng đã bế đi lung tung hết rồi .

Nhưng thường là đi ngắn , xa nhất mới chỉ Vũng Tàu

Bác chỉ cần chuẩn bị đủ sữa cho bé măm măm là okê thui , bé thế thì lên xe nó cũng ngủ suốt ấy mà .

Hạng C
23/9/06
821
15
18
Ha Noi
otosaigon.com

Trích đoạn: MiniCooper

Trích đoạn: danmexe

Nói chung bác nên nhắc mẹ trẻ thắt dây an toàn là tốt nhất-trong luc bế cháu trên tay...

Mình nói thêm 1 chút (có lẽ là thừa): Thắt dây an toàn cho mẹ thôi. KHÔNG bao giờ cho cả 2
thì bác nói đúng roài...Thắt cả 2 có mà...:)

O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả

Tuy bé còn nhỏ nhưng đ xe hơi không sao đâu bác, miễn là giữ ấm và thóang cho bé là ổn thôi bác. Chúc gia đình bác đi chơi vui vẻ.

O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51

Tết vừa rồi em đưa bé con em cũng 2,5 tháng về quê ngoại SG - Châu đốc gần 300Km, cho bé nằm trong nôi xách tay, mang theo đầy đủ đồ nghề. Em chỉ nghỉ thay tả đoạn gần Cầu Mỹ thuận (cách SG 100Km) rồi phắng về tới Châu đốc luôn. Vợ cả em lo một mình làm không xuể nên bảo Osin đi chung nhưng suốt chuyến đi em thấy bình thường 1 người lo cũng được. Vì thế bác bác cứ yên tâm mà đi.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ.

Hạng B2
10/4/07
145
0
16
Thành phố Hồ Chí Minh

Hoan hô các bác OS mau mắn reply cho v2thn. Thế mới là BABY FIRST.

CHÚC BÁC v2thn CHUYẾN ĐI AN TOÀN và KỲ NGHỈ TUYỆT VỜI. GỬI MỘT NỤ HÔN CHO CHÁU BÉ. (Em không góp ý được vì "baby" của em đã 27 và chưa có "baby" cháu.)

Bim
Hạng B2
30/7/04
113
1
0
Hà Nội

Chia sẻ với bác kinh nghiệm của tôi, hồi con tôi 6.5 tháng tuổi tôi cũng cho đi Hạ Long, 7.5 tháng tuổi đi Cát Bà (đường bộ + 2 lần phà) - kể nghĩ lại vụ Cát Bà này thấy mình cũng liều. Nói chung là nên cho trẻ con đi dần cho bản thân trẻ con quen và cho bố mẹ chúng quen, xam xưa đi một chút trong cách nuôi và cho ăn (thỉnh thoảng ăn không đúng lịch tí cũng không sao đâu). Tất nhiên là đi đứng phải hơn cả cẩn thận nữa. Đại khái có mấy cái thế này:

- để em bé ngồi car seat ghế sau bên phải, mặt quay về sau (sách và catalog carseat dạy thế), thắt dây an toàn cho carseat, lớn hơn thì có thể quay mặt về phía trước, mẹ ngồi cạnh hoặc ô sin ngồi cạnh
- 1h - 1h30 nên nghỉ và cho em bé ra ngoài xe nếu không gió, bụi, mưa... theo tôi là để quen sự thay đổi khí hậu trong ngoài xe, nếu xe bật điều hòa thì ra ngoài để không bị lạnh/khô quá v.v...
- có đề can baby on board hoặc in car gì đó thì treo lên kính sau cũng tốt, nhưng nói thật là tôi nghĩ người nào đọc và hiểu được cái đề can này thì người ta cũng đủ kiến thức để lái xe trên đường một cách có văn hoá rồi, nên chắc đề can cũng hơi thừa :)
- cốp xe có hạn, trẻ con càng bé càng lắm đồ, vì thế nên chọn đồ cho khéo để nhét vừa cốp (xe nôi, xe cho ăn, túi/vali, tiệt trùng bình sữa v.v...)

Túm lại là cứ cẩn thận hết sức, rồi sau đó lười đi dần dần là vừa ;-)

Chúc gia đình bác đi chơi an toàn và vui vẻ.