Hỏi/Đáp Kỹ Thuật bác nào ko sợ điện cho hỏi

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
tự nhiên thời gian gần đây cái remote (black widow) của xe tôi càng ngày càng yếu, khoảng cách tác dụng xuống chỉ còn vài mét, khoảng 2 tuần trước giảm còn ... nửa mét tính từ đầu ăng ten, phải đưa remote áp sát vô ăng ten mới khoá cửa được. đến hôm qua thì tịt luôn

pin remote đã thay mới nhưng không tác dụng gì, dây ăng ten ko chạm mát

cũng nên kiểm tra để biết chắc nó đã tèo trước khi thay mới nhưng phải bắt đầu từ đâu đây?

KMC confirmed
Hạng B2
7/9/05
270
7
18
thông thường trường hợp như bác nêu thì em thấy là do pin yếu, loại pin nút bán bên ngoài thị trường đa phần hàng china chất lượng không đảm bảo, bác thử mua pin tốt có thương hiệu và được nhập khẩu chính hãng thử lại xem sao ạ

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
cái remote này có cái đèn sáng lên khi mình bấm bất cứ nút nào, nếu đèn này mờ là pin yếu vì vậy có thể loại trừ nút không "ăn" và pin yếu.

hình nó đây

Hạng B2
15/3/08
365
3
0
quả này bác phải thay bộ mới rồi, xe em bữa trước cũng bị vậy, em thay pin không được, lấy cài thứ 2 ra sài cũng không được, của em còn tệ hơn bác là phải ngồi trong xe bấm mới đượ. thế là em phải mua bộ đk khác

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam
Bác Hà bắt đầu từ cách xác định phần nào đang chạy không ổn: Remote rời hay bộ lắp đặt trong xe.

Với Remote treo tòng teng thì thường có 2 cái. Bác lấy cái sơ cua ra thử coi có bị hay không? (ở trên bác nói dây antenna không chạm mas là sao?)

Nếu lock/unlock bình thường thì cái bác đang xài bị hư ... hehe

Còn nếu vẫn i chang thì khả năng 2 trường hợp 1 là bộ điều khiển nhận thông tin của remote có vấn đề (bàn sau) 2 là có thể bộ trung tâm cửa xe bác lâu ngày bị dơ dù rằng từ bộ điều khiển có tín hiệu ra nhưng ngòai không đáp ứng (không nhảy) Bác kiểm tra lại rồi nói típ hén

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Bác lấy cái se cua ra thử biết liền, nếu cái se cua ổn thì tại cái kia PIN tiếp xúc không tốt, mở ra làm sạch tiếp điểm là ok liền. Cũng có cách thử nữa là bác bật radio để băng tần MW rồi dí sát vô bấm xem nó có nghe gì không.

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
remote chỉ có 1 cái, ko có cái sơ cua

tôi nghĩ ít khả năng do remote vì khi bấm đèn xanh vẫn sáng xác nhận "tiếp xúc" vì vậy có thể loại trừ pin yếu hay nút hư

khoá cửa hư cũng không phải vì khoảng cách remote càng gần rồi mất hẳn

tôi đọc cái trouble shooting thì nó nói phủ sóng yếu là do ăng ten chạm mass, vì vậy tôi mới kiểm tra dây ăng ten xem có bị "mát" ko

bi giờ có 2 lựa chọn, 1 là thay bộ khác, 2 là mua chìa khoá theo xe rồi lập trình lại.

Bác lơ mến.
Có 1 cách khác để bác test cái remote, bác cứ mở radio chọn band FM bất cứ tần số nào. Sau đó bác đưa cái remote lại gần cái radio và ấn các nút. Nếu thấy có tiếng te te trong đó là cái remote của bác đang họat động tốt. Có nghĩa là cái bộ phát của remote ok. Nếu nó không kêu thì remote tèo rồi.