Mgz confirmed
Hạng D
30/8/07
1.074
168
78
em thấy mấy doanh nghiệp làm đồ ăn vẫn sống khỏe, lợi nhuận > 30%. ai cũng phải ăn cả :D , khủng hoảng hay ko . bà con vẫn xxx ầm ầm, đẻ ầm ầm, giàu thì uống sữa meiji, nghèo thì Vinamilk+sữa mẹ+nước gạo. vẫn lớn ào ào

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
Mgz nói:
em thấy mấy doanh nghiệp làm đồ ăn vẫn sống khỏe, lợi nhuận > 30%. ai cũng phải ăn cả :D , khủng hoảng hay ko . bà con vẫn xxx ầm ầm, đẻ ầm ầm, giàu thì uống sữa meiji, nghèo thì Vinamilk+sữa mẹ+nước gạo. vẫn lớn ào ào
Hàng thiết yếu thì ở thời điểm nào cũng cần dù khủng hoảng hay chiến tranh. tuy nhiên , kinh doanh hàng này mà xuất khẩu thì bị cạnh tranh quyết liệt với China , Ấn Độ và các nước nghèo cũng chẳng dễ thở chút nào .

Hạng B2
29/7/07
310
245
43
Nói tới chiếm dụng vốn mới mắc cười:

Em có 1 khách hàng, làm và biết nhau nhiều rồi, trả tiền ngày càng chậm, nhưng do quan hệ thân thiết em vẫn cung cấp, 1 hôm bên đó báo với em lô hàng em giao bị lỗi và không nhận, chỉ nhận 1 ít giải quyết tạm thời, em thắc mắc thì ko trả lời, sau nửa tháng thì nói bên em giao thêm 1 ít để giải quyết tạm thời... cứ thế tới 6 tháng cũng chưa trả $$$, em bực quá mới call bé nv bên đó đã nghỉ thì nói... cty nó ko có $$$, vay NH rồi ship hàng về kho NH để, bán xong lấy $$$ trả NH, bây giờ vài chục chai cũng là số $$$  lớn... nghe xong em :confused::confused:

M.U
Hạng C
17/12/10
856
14
18
46
Em đang nhập Thực Phẩm nà...cũng tà tà với Tỉ giá chứ có khá hơn đâu !
xuất hàng Thép thành phẩm...cũng tè tè với Lãi suất luôn !

nói chung là thê thảm thiết ! đã vậy MU thua trận vừa rồi...bèo hơn Cụ Rùa !

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
Mấy bác nhập mời
mấy bác xuất 1 bữa là có cửa ra thôi mà :D. Có đi nhớ cho em 1 vé theo ......... gắp đá :D

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
Em đang bị thằng Pháp đòi giảm giá tương đương với 9.3% (VND Devaluation) em liệt kê ra một loạt những bất lợi thế là nó im luôn
Điện tăng,
xăng tăng,
lạm phát 2 con số,
lãi suất ngân hàng ,
nhập khẩu nguyên phụ liệu chiếm 70% giá FOB phải đi mua USD chợ đen ...
đặc biệt là khi EUR = 0.9 USD bên cty em yêu cầu bán FOB bằng EUR thì nó không chịu nay 1 EUR = 1.39 USD, trong quá trình đàm phán giá (6 tháng 1 lần) từng bước bên em điều chỉnh tăng nhưng vẫn run vì không thể tìm ra câu trả lới với mức giá rẻ sx ở China, làm ăn ngày càng khó.

Hạng B2
29/7/07
310
245
43
Vậy các bác làm gì để chống chọi với tình hình này. làm sao để giảm chi phí đầu vào, tăng năng suất, giải quyết bài toán vốn, tăng sự cạnh tranh với đối thủ vốn cũng vật vã sẵng sàng làm mọi thứ để kiếm ăn ???

Em thấy đấu với TQ mình ko có cửa, vì máy móc, công nghệ sẵn sàng, chính sách vĩ mô của nhà nước, thuế nguyên liệu của họ rất hợp lý... Cho dù VN nhân công có rẻ mạt hạng đi nữa thì tính ra chi phí sx/1 sản phẩm vẫn cao hơn người ta.

Em lấy vd: Nước ngoài đầu tư 1 nhà máy khoảng 3tr ÚSD để tự động hóa dây chuyền, thì chi phí làm ra 1 sp vẫn rẻ hơn sd nhân công lđ tay ở VN chỉ đầu tư vài trăm triệu, lý do: tốc độ sx, sự chính xác, chuẩn hóa sp, tỉ lệ sp lỗi...

Tuy nhiên hiện nay có 1 số công ty đã shift hàng về từ TQ sang VN, lý do chính phủ Mỹ yêu cầu các công ty ko tập trung gia công hàng ở TQ nữa, mà shift về các nc DNA, bên em cũng luộm đc 1 trường hợp như vậy, nhưng vẫn chưa giải quyết đc vấn đề "Tại sao giá thành sx ở VN mắc hơn ở TQ"

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
Cạnh tranh nhau bằng cách giảm giá là hình thức tự cắt cổ mình cho chảy máu đến chết.
Một mặt,bên em không chủ trương cạnh tranh trực tiếp với China mà phát triển cùng với sự lớn mạnh của China ,nếu có chủ trương cạnh tranh hàng giá rẻ thì cũng không thể nào cạnh tranh nổi.
cty em đã mở văn phòng mua nguyên liệu từ china , biết làm vậy là đang giúp cho cán cân thương mại việt nam thâm hụt nhưng để sống được cũng không thể làm khác.
Mặt khác, chọn phân khúc thị trường ít bị cạnh tranh về giá (Sx các sp tầm trung đến cao cấp) , nếu chọn sp giá rẻ thì thua China.
Thu nhập bình quân đầu người của việt nam khoảng 1200 USD chỉ mới bằng 1/3 của china nhưng China hơn hẳn về nguồn nguyên liệu và máy móc thiết bị và năng suất lao động, việt nam cần phải học nhiều từ các cty China.

Hạng B2
17/10/10
430
4
0
mấy Bác "thách đấu" với China anh hùng dũng cảm thật ! Em yếu kém nên chỉ dám "đu Gió" theo China thôi. ngay cả Đối Tác Thailand, Malaysia còn nhập máy móc từ China...Thân Em bọt bèo, nước lên bèo lên ! có khóc ròng rã cũng không Ai cứu mình hết các Bác ạh !