Hạng B2
29/7/07
310
245
43
Trước Tết em có 1 cái hợp đồng xuất hàng sang US cũng khá, rất vui ngay sau khi Tết là có việc cho CN nó làm mọi thứ đang rất ư là ok, thì tăng USD, vật liệu, điện nước, nv thì lương thấp, thấy thương quá, đang phải tính tăng lương cho tụi nó, tính ra làm làm công không trong vòng mấy tháng trời, tính toán ko kỹ là lõm luôn.

Làm business thời này sao mà căng thẳng quá, khách hàng, vốn, rủi rỏ vĩ mô và vi mô, cứ mãi đeo bám mà ko còn thời gian dành cho gia đình và bản thân. Bác nào làm business hãy chia xẻ với em.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
hehe, căng quá hén bác citizenken. Em cũng đang điên đầu nè.

bên helpdesk thì giá trần đã fix, có thay đổi cũng cả năm nữa trong khi chi phí đã đội lên 10-20%, nhân viên đang dao động muốn nghỉ, mà chắc cũng để họ nghỉ chứ k biết làm thao.

bên xây dựng, mảng xanh...thì đấu thầu chỉ dám bỏ 5-15% gross profit, lỡ dại trúng thầu quất phát sắt thép xi măng nhân công xăng dầu kiểu này thì ôi thôi xong.

kinh doanh thì cũng như bác, chào giá VN, nhập giá Obama, thầu mở khi US 19.1, đặt hàng 22...

giá cả thế này giờ thấy mình có vẻ thánh thiện và cao cả quá, chỉ làm để giải quyết việc làm, góp ích cho xã hội...

Buồn lên mạng tám thì thấy mấy lão cây đa cây đề đâu hết, thấy teen chém gió phát sợ :). Mấy cụ cùng hội như OTC, IFC,...nháo nhào lo chống bão giá, vắng teo... 

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
Doanh Nghiệp em đang làm là cty xuất khẩu lấy tiền USD cũng đỡ , nhưng những năm đầu của thời kỳ dùng tiền EUR khách hàng thuyết phục bán FOB bằng EUR mà cty không chịu , nếu ngày đó chấp nhận tính giá EUR thì giờ này khỏe re rồi.
việc lương tối thiểu điều chỉnh hàng năm cộng với giá Năng lượng tăng, lạm phát cao làm cho đời sống công nhân đi xuống, Doanh nghiệp bắt buộc phải điều chỉnh tăng lương nếu không sẽ dẫn đến đình công, nghỉ việc , hàng không xuất được thì tiêu, xét cho cùng thì nhà nước tăng tỷ giá đã mang lại lợi nhiều cho công ty xuất khẩu là thấy rõ và ngược lại cty nhập khẩu sẽ rất khó khăn. chia sẽ cùng các bác.

Hạng B2
17/10/10
430
4
0
Em thì lấy Xuất bù Nhập Bác ạ!

chịu khó "gồng" chút xíu thôi...rồi ngày mai cũng có cách thôi! Bác âu sầu ảnh hưởng cái đầu...thì nhiếu người khác ( Vợ, F1, nv, cn,...) mệt mỏi đấy!

Tập Lái
4/8/09
9
0
0
Trong thời buổi xăng tăng, điện tăng, nước tăng, vật giá tăng như thế này, em thấy mỗi cách tăng lương lên cho người lao động là được bà con trông ngóng. Khổ nổi tăng lương theo thì giá cả cũng tăng theo ==> lạm phát bùm bùm haizzzz

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
hé hé, em làm cò ..........quốc tế. Sống vẫn khỏe. Khách hàng suốt ngày khóc than thì em lo tư vấn miễn phí .........."làm sao vượt qua khủng hoảng"

Mà thu nhập cũng giảm thật, chả ai mua bán gì, rảnh chả biết làm gì suốt ngày ngồi văn phòng chơi game mỏi hết cả mắt, tối thì vác vợt đi đánh tenis suốt ----> chấn thương liên miền. Cũng khổ

Hạng B2
14/12/05
441
2.269
93
em cũng làm cò in tẹc na so nan giống bác duonglao rồi, em làm bên phá rừng.
lúc này lãi NH cao quá, mấy  cty gỗ rên rỉ tìm đường thoi thóp. chỉ có mấy bác công trình nôị địa là còn sống  được thôi. còn mấy miếng đất ơ Q7, chắc em cũng cho lên đường sớm lấy vốn bỏ vào bank kiếm $ mua gạo.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.210
113
Nhân tiện có bác nào làm mảng sản xuất thì cho em hỏi cách các bác "vượt khó", em không hiểu sao kinh doanh có lãi được với lãi suất 18-20%

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
ngành nghề kinh doanh: ăn cướp, mới có lãi trên mức vay ngân hàng
koonjang nói:
Nhân tiện có bác nào làm mảng sản xuất thì cho em hỏi cách các bác "vượt khó", em không hiểu sao kinh doanh có lãi được với lãi suất 18-20%

M.U
Hạng C
17/12/10
856
14
18
46
Bác muốn làm business gì ??? chia sẽ gì ???
business girl: tăng giá từ 200K -> 500K rồi, tăng bao nhiêu % nhỉ?