Hạng C
28/5/07
543
34
28
Chuyện là thế này, vừa rồi cái mạng nhà em tự nhiên không truy cập được Internet ( em dùng Mega Vnn của Bưu điện ). Lúc đầu thì có hiện tượng khi mở máy và truy cập thì phải vài phút sau mới vô được web, khỏang 1 tuần sau thì tịt luôn. Em gọi điện kêu người của Bưu điện xuống kiểm tra thì mấy chú này nói là do mật khẩu truy cập của em bị đổi , mấy chú này cứ cố đổ thừa là do em hay người trong gia đình em đã đổi mật khẩu :mad:, mà khổ nỗi trong nhà em thì chỉ có em hay dùng vi tính, ông bà già thì mù tịt, bà xã em thì cũng chỉ vô coi mấy trang web , hay soạn văn bản thôi, em đây thậm chí còn không biết vô đâu để đổi mật khẩu nữa huống chi, mà cái mật khẩu này là do Bưu điện cấp mặc định , hôm người của Bưu điện xuống lắp đặt em cũng thắc mắc cái vụ này, em có hỏi là thế có đổi được mật khẩu theo ý mình không ? nếu nó bị lộ thì có sao không ? thì chú lắp đặt này ( thực ra là thằng sinh viên đuợc Bưu điện thuê đến lắp đặt chứ chẳng phải người của Bưu điện ) nói là không hề gì, chỉ chừ khi anh dùng 2 line mà người khác biết được thì anh mới thiệt. Sau khi xuống kiểm tra xong , thằng cha người của Bưu điện nói là bây giờ em phải cầm chứng minh thư ra chỗ 80b Nguyễn Du để reset lại mật khẩu, em ra đó và được cấp user name , mật khẩu mới chứ chả có reset mịa gì sất. Hôm sau em có báo lại là đã làm đúng như chỉ dẫn của Bưu điện , đề nghị cho người xuống sửa gấp cho tôi, thế là có 2 chú lọ mọ xuống ( nhưng không gặp em vì em đi làm ) gặp bà xã em ở nhà, lại cũng dở cái bài là nhà anh chị ai đổi mật khẩu thế ?:mad:, mịa em nghe mà tức muốn điên luôn:mad: vì nó cứ lặp đi lặp lại cái bài đấy, làm như mình phải nói sạo nó không bằng :mad:, không biết sau 1 hồi loay hoay thế nào ( nghe bà xã em kể lại là nó gọi điện về tổng đài nhờ reset hay gì đó ) thì mạng nhà em đã hoạt động lại. Em có hỏi bên tổng đài hỗ trợ của Bưu điện thì nó bảo là muốn đổi mật khẩu phải vô user.vnn.vn mới đổi được, chắc mấy chú kỹ thuật này không vô mạng đựoc nên chỉ còn cách gọi điện nhờ reset. Qua việc này em muốn hỏi các bác có bác nào rành về vụ này không hay đã từng bị như em thì cho em tý kinh nghiệm để biết còn khắc phục và phòng ngừa. Em có hỏi qua giải đáp thắc mắc của 1088 thì họ có nói là chắc do cái mật khẩu mà Bưu điện cấp cho em sau này có người nào đó dùng hoặc được cấp giống như vậy nên mạng của em mới không truy cập được , các bác cho hỏi họ giải thích như vậy có đúng không ạ?

Hạng C
27/6/07
889
1
18
RE: Bác nào rành về mạng Internet giải thích giúp em

theo em, username của vnn cấp cho bác chỉ xài cho số phone của bác, dùng cho số phone khác kg được.

để cho an toàn, bác set modem xong, truy cập internet ok, vào trang support.vnn.vn (hay user.vnn.vn) đổi password đi, sau đó vào lại trình quản lý của modem, đổi qua password mới. vậy là xong, chỉ bác mới biết pass mới.
muốn an toàn nữa, bác đổi luôn pass default của modem nữa

Hạng C
24/10/05
771
1.213
93
HCMC

có thể lý do là modem chăng? e cũng thỉnh thoảng bị như vậy, thay modem thì ok ngay, chạy ngon choét :D

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.369
113

@yeucars: Tình huống của bác thì phải kiểm tra cụ thể thì mới biết được nhưng chuyện mật khẩu bị đổi dẫn đến không truy cập được mạng là hoàn toàn có thể. Đó là khi bác không thay đổi mật khẩu mặc định của modem. Dẫn đến có những kẻ rỗi việc truy cập được vào bên trong modem để đọc và thay đổi mật khẩu truy cập mạng của bác. Điều này do người sử dụng không hiểu biết kỹ thuật và nhân viên kỹ thuật lại lười biếng (hoặc cũng không biết nốt) để hướng dẫn khách hàng thay đổi mật khẩu mặc định của modem.

P/S: Tuy nhiên lưu ý các bác là có một số modem của hãng Planet có lỗ hổng bảo mật nên người khác vẫn có thể reset lại toàn bộ thông số của modem mà không cần biết đến mật khẩu quản trị. Gặp kiểu modem này thì chỉ có cách nâng cấp firmware để bít lỗ hổng.

Hạng C
3/10/06
705
16
18
43
Gốc Quê Choa.

Cái này, em nghĩ là khi nó set modem xong, mà kg Save lại. Nên cứ mỗi lần cúp điện/rút nguồn của modem thì nó lại về trạng thái mặc định ban đầu ( Coi như là chưa khai User name & password). Nên kg vô internet được.
Còn muốn thử coi nó có vào được hay kg? chạy Cmd để config Ip và thử Ping Ip, DNS coi sao là biết ngay í mà.

Hạng C
12/7/05
834
94
28
Trường Bạch Sơn Nam

Nếu xài của MegaVnn thì ngoài username do mình tự chọn ngẫu nhiên (không trùng với ai khác), thì mật khẩu mặc định nó cấp cho mình là megavnn1. Username và Pass này chẳng cần đổi cũng được vì nó chỉ có sử dụng được trên line điện thoại mà mình đăng ký thôi, không ai xài chùa được đâu.

Vấn đề của bác em nghĩ là modem ADSL k được khai báo đúng tên mà mật khẩu truy nhập, cái này chắc do lỗi modem không nhớ được sau khi save lại các setting hoặc là do sau khi save lại các setting mà không reboot modem theo chỉ dẫn nên quá trình sao lưu chưa hoàn tất, dẫn đến những lần sau vào mạng modem lại ứ có tên và mật khẩu để vào :D

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Internet nhà em thì bị thế này, kể từ sau khi em ra Nguyễn du đổi username thì về nó thỉnh thoảng không kết nối được, kêu kỹ thuật xuống 1 lần, 2 lần, rồi 3 lần, tình trạng này cứ lặp đi lặp lại hoài, may nhờ có người quen mách cho là ông nội VNN hay bị lỗi không nhân ra username nếu ai đó đã từng 1 lần thay đổi username, thế là em về lục sách hướng dẫn ra, vào test thử modem thì thấy đúng là nó nghẽn ở chỗ nhận diện giữa modem và nhà cung cấp, em điện hỏi kỹ thuật thì họ chỉ cho cách vào trang cấu hình modem, sau đó cứ nhập cấu hình liên tục cho đến khi nhận ra, quả như thần, máy lại kết nối được, vậy mà mấy ông kỹ thuật xuống chẳng chịu chỉ gì cả, sứ set set xong là về. Từ đó em rút ra kinh nghiệm là mình nên tự mày mò, chứ đợi mấy ông kỹ thuật thì oải lắm.
Em kể chuyện dông dài vậy cũng chỉ muốn bác hãy tự tìm hiểu cái internet nhà mình, có gì tự xử luôn. Cách làm như sau:

1/ Bác lấy sách hướng dẫn cài Internet mà VNN cấp cho, đọc thật kỹ, nhất là cách thức để vào trang cấu hình của modem.
2/ Chiều nay về bác gọi điện thoại cho kỹ thuật, trình bày vấn đề và yêu cầu họ chỉ cách test modem xem nó bị cái gì (bác nên tự test để nắm được vấn đề), sau đó thường thì kỹ thuật viên sẽ hướng dẫn bác tự xử. Bác mà làm được thì lần sau nếu bị lại thì khỏi phải chờ kỹ thuật xuống, nhanh hơn nhiều bác ạ.

Chúc bác sớm khắc phục được vấn đề.