Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
RE: Bài học chung cho tất cả !

hôm rồi về quê đám giỗ, có một bác lái xe đang ngồi đợi chuẩn bị ra về thì bất thình lình mở cửa, cùng lúc đó có 2 chú chạy xe máy lao tới khá nhanh, bác lái xe giựt mình đóng cửa lại nhưng 2 chú chạy xe máy lách lật xe sang một bên, ngã sóng soài còn xe thì trượt đi 4-5m (đường mới tráng nhựa nhưng nhìu đá mi nên trơn lắm). Xe bị quẹo cổ, cong để chân, cần số, nhưng cũng may là 2 chú ấy mặc áo lao động rất dầy và phản xạ tốt nên chỉ cà áo quần xuống đường, không ai bị sao. Em chạy lại tiếp bẻ cái cổ, lấy tuýp bẻ cái chống chân, cần số, xin lỗi các chú ấy quá trời (xe kia là xe khách chứ không phải xe nhà em đâu nhe). Các chú ấy lầm bầm một lát rồi cũng chạy đi vì....đám giỗ đông người quá trời :D. Mà dzụ này đúng là sợ bác lái xe thiệt, ai vô ý chứ mấy bác ấy không nhắc nhở ngưòi khác thui chứ đằng này...

Em thường xuyên tấp xe sát vô lề rùi..."khoan khoan.... xuống xe cửa trong đi" cho chắc ăn" :D

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

cũng may là em chưa bao giờ bị tình trạng này, đọc bài của các bác em có thêm kinh nghiệm trong mấy vụ này;) để càng cẩn thận hơn nữa
trước giờ em chạy xe chở familly hay friend khi xe chuẩn bị dừng thì em nói to là :"có xe đằng sau" nên chắc riết rùi họ không dám mở cửa ẩu :D

Tập Lái
26/4/06
3
0
0

Trong sách dạy lái xe ở châu Âu và khi đi học lái xe thầy cũng luôn đề cập tới vấn đề này:

Khi dừng xe người tài xế tự mình phải có trách nhiệm - cũng như nhắc nhở những người trong xe - xem chừng trước khi mở cửa xe để tránh gây tai nạn cho mình và những người khác:
1. mở cửa bên phải: ngó chừng người đi bộ và đi xe trên vỉa hè (ở châu Âu hay có đường cho xe đạp riêng trên vỉa hè)
1. mở cửa bên trái: ngó chừng các phương tiện khác đang lưu thông trên đường

Sau này những phản xạ này ăn sâu vào người lái: trước khi mở cửa ra họ đều ngó nghiêng cẩn thận phía trước, sau, 2 gương truớc ...

(Lại nhớ lời thầy giáo lái xe dặn :"càng ngó nghiêng cẩn thận khi lái xe thì càng sống lâu hơn" :) )

Thân mến!

Hạng B2
26/4/05
385
1
0
52
Hà Nội

Các bác đã nhìn thấy taxi đỗ cạnh đường và mở cả 4 cánh chưa, tài xế đi cà phê mở cả 4 cánh để nghi bộ đàm cho rõ, văn hóa phố Tô Hiệu nhà em đấy, hic

Tập Lái
27/9/05
32
0
0

chào các Pac,
cho em góp mấy lời với, theo em thì ta chốt luôn cửa sau bên lái lại, kg mở được từ phía trong, an toàn nhất

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: namos

Các bác đã nhìn thấy taxi đỗ cạnh đường và mở cả 4 cánh chưa, tài xế đi cà phê mở cả 4 cánh để nghi bộ đàm cho rõ, văn hóa phố Tô Hiệu nhà em đấy, hic
Chời ơi ! Bác phải nói là : văn hóa Taxi ! Tại nó đi tới đâu, cũng đem theo cái " văn hóa " đó tới đó !

atm
Hạng B2
8/7/04
321
1
0
Tp.HCM

Riêng em vì đã lắp bộ báo động nên khi xe chạy nó tự động lock cửa và chỉ mở được cửa khi tắt máy hoặc mở khóa trung tâm bên tài , nên không sợ các cánh cửa mở ra ngoài tầm kiểm soát của mình ==> Khi dừng xe , sau khi quan sát tứ phương tám hướng xong em mới mở lock cửa cho mọi người xuống .

Hạng D
14/12/04
1.725
43
48
44
Xì Gòong
www.goldencrown.com.vn

Theo ý kiến của bác Fer, mình nên làm Vertical Door là an tòan, mở ra khỏi sợ bị" bùm" các bác nhể. Em thấy cũng hay mà chưa làm đc.:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Hay như kiểu Jeep "nùn" thì không lo gì cửa?:D:D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Thì hổng có cửa, khỏi no ! Dưng mờ khi bác tài đi một mình, ngừng đèn đỏ, nó thò tay chôm đồ đạc trong xe sau lưng bác tài, bác tài cũng ứ biết ! Hồi 92, tên bạn tui chạy Jeep A2, ngừng đèn đỏ Hàng Xanh, mất 15 triệu ( lúc đó lớn lắm ), người chung quanh cứ tưởng là bạn bè đi xe 2 bánh theo cùng !