Thảo Luận Chung Bài học đầu tiên

Hạng B2
30/9/05
414
106
43
RE: Bài học đầu tiên

Trích đoạn: Dongta

Đầu tiên: Chỉnh ghế lái. Lưng dựa sát ghế, tay trái thẳng nắm trên đỉnh vô lăng, chân trái đạp hết côn, tay phải đẩy cần số lên vị trí số 3, chân phải đạp hết thắng.
Thứ hai: Chỉnh gương. Sau khi chỉnh ghế là đến chỉnh gương, chỉnh 3 gương sao cho quan sát được nhiều nhất
Thứ ba: Dzọt. Kiểm tra cần số ở vị trí N, Đề máy, xả thắng tay, bật xi nhan xin ra đường, đạp côn, vô số, dzọt...

Em không hiểu: bước Đầu tiên bác đẩy cần số lên số 3 rồi đạp thắng, rồi bỗng nhiên thấy cần số ở N????

Hạng B2
10/4/07
145
0
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Hồ Tràm-Đường đi Hồ Tràm từ tp.HCM

Em mới đi Hồ Tràm ngày 26-4. Bác nào muốn đi Hồ Tràm mà chưa biết, xin đọc. Bác nào đã rành đường xin bổ sung thêm để các bác khác đi cho dễ.

Đường đi nay tương đối tốt. Từ Bà Rịa, đi về hướng Xuyên Mộc-Bà Tô, Tới 1 ngã ba (có bảng chỉ đường) Long Hải - Bình Châu.
Đi theo hướng Bình châu. Khi thấy bảng chỉ hướng đi Hồ Cốc, đi theo hướng Hồ Côc. Gần tới Hồ Cốc sẽ thấy bảng chỉ hướng Hồ Tràm. Theo hướng này. Vì có nhiều con đường mới mở, các bác chú ý những bảng chỉ hướng. Những bàng chỉ hướng đi tớ Hồ Tràm được vẽ với những màu lợt, không bắt mắt, nếu các bác đi mau quá sẽ không nhận thấy.
Đi qua khu resort Osaka khoảng 2km về phía đông, gặp 1 ngã tư. Nơi đây có 1 bảng chỉ đường vào khu Hồ Tràm, nhưng bảng này không "bắt mắt" nên khó nhận thấy. Đây là khu bãi tắm công cộng. Bẵi tắm sạch, không sâu. Giá cả tượng đối rẻ (10.000 đồng / ghế bố; tắm nước ngọi 5.000 đ/nười lớn/lượt; phao, lớn 20.000 đ, nhỏ 10.000 đ) Nhân viên phục vụ ân cần.
Các bác có thể vào www.wikimapia.org , Search: Hồ Tràm (chữ Việt, có dấu thanh) để tìm vị trí của nó trên bản đồ. Xe em không có GPS nên thường vàp website này trước khi đi xa. Hình ảnh chụp từ vệ tinh của những vùng ven biển và các thành phố lớn rất rõ. Những dịa điểm nào các bác đã đến mà chưa được ghi trên bản đồ, các bác có thể ghi vào bằng cách click vào ADD PLACE. Nhưng nếu các bác xác định rõ vị trí thì hãy ghi nhé. Nếu ghi sai sẽ khiến các bác khác đi lạc đấy.("sảy một li, sẽ đi cả... trăm dặm")

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
RE: Hồ Tràm-Đường đi Hồ Tràm từ tp.HCM

Đang "bài học đầu tiên" tự nhiên có "Hồ Tràm...". Râu ông nọ cắm cằm bà kia rồi ông ơi!!!:mad:

O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51

Trích đoạn: beetle5230

Trích đoạn: Dongta

Đầu tiên: Chỉnh ghế lái. Lưng dựa sát ghế, tay trái thẳng nắm trên đỉnh vô lăng, chân trái đạp hết côn, tay phải đẩy cần số lên vị trí số 3, chân phải đạp hết thắng.
Thứ hai: Chỉnh gương. Sau khi chỉnh ghế là đến chỉnh gương, chỉnh 3 gương sao cho quan sát được nhiều nhất
Thứ ba: Dzọt. Kiểm tra cần số ở vị trí N, Đề máy, xả thắng tay, bật xi nhan xin ra đường, đạp côn, vô số, dzọt...

Em không hiểu: bước Đầu tiên bác đẩy cần số lên số 3 rồi đạp thắng, rồi bỗng nhiên thấy cần số ở N????
Bác cần em giải thích?[>:]

Hạng B2
4/11/06
195
5
0
Tp HCM

Còn thiếu, chỉnh độ nghiêng tay lái cho thoải mái nữa các bác à !

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: NiDo

Còn thiếu, chỉnh độ nghiêng tay lái cho thoải mái nữa các bác à !

Có xe không chỉnh được bác ạ. Mà thoải mái vừa thôi, nhiều thì dể phê lắm:D

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Nghe các bác kể chuyện chị em học lái vui ghê. Vì em cũng muốn có người đưa về lúc say xỉn nên nịnh ( thuyết phục ) vợ cả em học lái. Lúc đầu nàng rất phẩn khởi, nhờ người quen cho vào khu sân bay Bạch Mai ( sau bảo tàng không quân - Trường Chinh - HN), chỉ bảo tận tình lý thuyết ...vv... vâng, vâng em hiểu rồi. Nhưng nói các bác nữ trong OS đừng giận ( có khi cả vợ em nữa ) - nước đổ lá khoai, hôm nay thế nào mai vẫn thế . Tập đến buổi thứ 4 thì em kết luận là trả về cho trường C500, bao giờ có bằng thì học tiếp.

Hạng B2
1/2/07
175
3
18

em nghĩ nên để các bà các cô học bằng xe số tự động thôi, đỡ nguy hiểm mà nó cũng phù hợp với xu thế bây giờ, các bà các cô học xong rồi lại mua AT chạy hết ấy mà. Nước ngoài nó cũng thế, học lái xe có cả AT lun, các bác nhẩy :D

Tập Lái
24/5/05
24
0
0
Hà nội

Em thấy lái xe cũng cần phải có chút "năng khiếu" và kô phải chị e nào lái cũng kém.
Ví dụ đứa bạn e là 1 điển hình;
2 đứa đóng tiền đi học với nhau 2 trò-1 thầy- 1 xe;Buổi học đầu tiên thầy cho học số nguội 5' rồi cho tập luôn.Bọn e tập trong bãi gần cầu Thanh Trì ( Hà nội);
Buổi đầu tiên thì chưa đề pa và vào chuồng chỉ đi sa hình con bạn e nó đi ngon- chỉ hơi bị đùn lái 1 tý thôi
Buổi thứ 2 tập lùi chuồng nó đi cũng ngon ( lùi chuồng xe con luôn ).
Đến buổi thứ 4 thì nó đề pa ầm ầm chẳng chết máy chỉ thỉnh thoảng trôi xe vài cm.
Điểm yếu duy nhất là dát nên kô thích đi ra đường , nhưng đi thử vài lần thấy cũng ok.
Bây giờ bọn e tập được 8 buổi rồi thầy chỉ có việc lên xe đọc báo đến bãi thì xuống đánh tá lả hết h tập thì đi về để 2 đứa tự tập khỏe re

Em thấy chẳng có lí do gì để chị em tập xe kém cả- hay chỉ do anh e chúng ta chưa đặt đủ niềm tin khi chị e ngồi sau vô lăng, hay quan trọng hóa lỗi khi tập xe của chị em

Chúc chị e học lái xe vui vẻ và thành công