Thảo Luận Chung Bài học đầu tiên

O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51
Hôm qua vợ cả của em đi học lái vợ hai buổi đầu tiên, về nhà em hỏi: trước khi cho xe lăn bánh thầy hướng dẫn những gì? Vợ cả trả lời "thầy bảo đặt hai tay lên vô lăng, dựa lưng ra sau thấy vừa là được", em hỏi tiếp còn gì nữa không? trả lời "tiếp theo thầy hướng dẫn đạp côn vô số, trả số". Câu hỏi thứ hai thì không có gì bàn cãi, chỉ bàn câu hỏi đầu tiên. Nghe vợ cả trả lời em nghĩ trong bụng "thầy dạy kiểu này hơi căng rồi!", thế là em làm một bài cho vợ cả. Em nói ra đây các bác xem có sai hay thiếu bổ sung thêm để em học thêm kinh nghiệm và truyền đạt lại cho vợ cả.
Đầu tiên: Chỉnh ghế lái. Lưng dựa sát ghế, tay trái thẳng nắm trên đỉnh vô lăng, chân trái đạp hết côn, tay phải đẩy cần số lên vị trí số 3, chân phải đạp hết thắng.
Thứ hai: Chỉnh gương. Sau khi chỉnh ghế là đến chỉnh gương, chỉnh 3 gương sao cho quan sát được nhiều nhất
Thứ ba: Dzọt. Kiểm tra cần số ở vị trí N, Đề máy, xả thắng tay, bật xi nhan xin ra đường, đạp côn, vô số, dzọt...
Ít ra thì thầy phải hướng dẫn đại loại như trên, đằng này chỉ phán "đặt hai tay lên vô lăng, dựa lưng ra sau thấy vừa là được".

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
RE: Bài học đầu tiên

He he vụ dạy vợ cả lái vợ 2 khó lắm bác ui. Em cứ được một chốc là cáu um lên. Sau đó là vợ cả mắng em xa xả. Tiếp đó là vợ 2 rú lên ầm ầm. Sau nữa là ... em im re.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

"đặt hai tay lên vô lăng, dựa lưng ra sau thấy vừa là được"

thế nào là vừa mới là vấn đề. Theo em thì sau khi đạp hết phanh và côn, nếu 2 chân vẫn còn chùng (chưa thẳng ra) là được

Hạng C
9/4/06
576
356
63
49
Quận 2

Ban đầu thì phải đơn giản để dễ hiểu chứ bác. Phụ nữ mà, nhiều công đoạn quá thì thế nào cũng quên. Mai mốt thầy thấy lái được rồi sẽ bổ sung thêm :D:D Mà vợ cả bác cũng máu đấy, chứ như vợ em chẳng dám (mà em cũng không cho lái, không tin tưởng phụ nữ lái xe 4B được).

Hôm qua em tận mắt chứng kiến 1 cô gái khá trẻ (khỏang U30) lái chiếc Innova buông tay (1 tay cầm ĐT, tay kia chận đứa bé kế bên đang đòi trèo qua), xe chạy ngang qua ngã 3 Cống Quỳnh - Bùi Thị Xuân mà cô ta vẫn....buông tay (mặc dù chạy chậm). Thiệt......pó tay luôn. Sao lại coi thường tính mạng của mình và của người khác thế nhỉ ?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Tôi mà là các thầy thì tôi xin giải nghệ. Đúng là làm dâu trăm họ,lời ong tiếng ve.Dạy các bác thì thi lấy bằng xong khối bác kể xấu.Dạy vợ cả các bác còn khổ hơn,đúng giáo trình thì bảo:"chỉ phán...",Cầm tay cầm chân chỉ bảo tận tình,thì có bác cằn nhằn:dạy thế chỉ mau "đi lái". Mà "mất dạy"thì cũng chỉ là bất đắc dĩ.Khổ thế!!!

Hạng B2
12/3/06
313
16
18
45

thật tình lắm lúc phát cáu lên các bác ạ ! hai vợ chồng em cùng tập lái xe chung, em thì chỉ còn chờ đi thi thôi ! còn vợ cả thì giờ này chân côn và ga chưa kiểm soát đc nên đến ngã 4 là chết máy ! có lúc bực quá em la um lên còn ông thầy đi cùng ngồi im re !

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113

Hehe, có khi bác kiểm tra kỹ quá, vợ cả nó hãi nên trả lời thiếu thôi. Những lý thuyết căn bản đó chắc kg ông thầy nào quên dạy đâu.:D

Hạng B2
22/3/07
253
1
16

Hồi xưa tui học lái xe bằng xe Jeep đời tống, cái vụ chỉnh ghế và chỉnh gương chiếu hậu là bỏ qua. :DBây giờ lái xe nhiều, kinh nghiệm của tui là thế này.
1) Nổ máy :D
2) Chỉnh ghế sao cho ngồi thoải mái nhất: khi xoa vô lăng không bị vướng víu, chân côn đủ đạp sát bằng mũi chân (không nhón và cũng đừng để ghế quá sát làm đùi vướng vào vô lăng).
3) Chỉnh gương hai bên nếu trước đó đã chỉnh ghế nhiều. Riêng gương trong xe chỉnh sao cho thấy kính sau xe nằm gọn trong gương và sát phía trên gương một tí.
4) Bật xi nhan, đạp côn, vào số, xả hết thắng tay. Nhìn hai bên cẩn thận, rồi nhả côn từ từ bằng cách chịu gót chân lại, nhấc từ từ mũi bàn chân. Khi xe lăn bánh thì nhả hết côn nhưng cũng phải từ tốn.
Lưu ý là khi lần đầu tập lái nên chọn bãi trống bằng phằng không có chướng ngại vật, chủ yếu là tập đề pa chạy thẳng và sang số 1-2. Sau đó, khi đã quen với các thao tác này thì có thể kiếm các khu dân cư mới (đã có đường nhưng chưa có người ở) để tập quẹo. Và sau cùng là ra đường trường để tập ... đua. Nếu ở Sài gòn thì các bác có thể đưa vợ cả và vợ hai qua Quận 2, Quận 7 hay Nhà Bè có nhiều khu dân cư mới tha hồ mà tập cho vợ cả cách điều khiển vợ hai cho phải phép. Đảm bảo từ sáng đến chiều là ok.[8D] Nhưng có lời khuyên cái vụ ra đường trường tập đua thì để từ từ khi có bằng hẳng hay, đừng nóng vội kẻo không hay[&:]
Chúc các bác thành công.:D:D:D

O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51

Đúng là sử dụng gót chân và phần mũi bàn chân mềm mại thì xe chạy mới ngọt được.

Hạng B2
2/8/05
345
2.156
93
TP HCM

Thi lấy bằng xong bác cứ sắm cho bác gái cái xe số tự động khỏi phải lo chân côn, chỉ có chân ga và thắng dễ xử lý hơn nhiều.