Status
Không mở trả lời sau này.
Chuột Tiến
1/10/11
4.557
91.797
113
Sài Gòn
quái, lấy tiền lãi ngân hàng trả với lấy tiền kiếm được trả khác gì nhau bác chuột?

Trừ phi bác chuột có 1 cái business mà xoay tiền liên tục thì tiền mặt rất quý, nên thuê nhà là lựa chọn tối ưu.
Ý mình là năng lực. Nếu Income tốt chả cần chờ đến đáo hạn lấy lãi trả tiền thuê nhà thì hãy đi thuê.
Còn dạng sợ mua chung cư mất giá. Lấy tiển bỏ bank. Chờ đáo hạn hàng tháng lấy ra trả tiền thuê nhà thì tầm 5 năm khóc tiếng miên. Chớ hẻm phải vụ xoay tiền.

Hạng B1
27/2/13
52
90
18
Cảm giác sống trong căn nhà vài tấm rộng rãi nhìn về phía chung cư bạn sẽ thấy cảm giác tự do là như thế nào :)

Câu này cảm xúc quá anh ơi.

Thank you,

Nói tới chuyện mua đất cất nhà, em cũng có dự định này, nhưng em nản mấy vụ giấy tờ thủ tục vì chưa có kinh nghiệm bao giờ, bao nhiêu "cạm bẫy đang rình rập" nghe mà nản!
Mua CC thì có vẻ an tâm hơn.

Hạng B1
27/2/13
52
90
18
Ý mình là năng lực. Nếu Income tốt chả cần chờ đến đáo hạn lấy lãi trả tiền thuê nhà thì hãy đi thuê.
Còn dạng sợ mua chung cư mất giá. Lấy tiển bỏ bank. Chờ đáo hạn hàng tháng lấy ra trả tiền thuê nhà thì tầm 5 năm khóc tiếng miên. Chớ hẻm phải vụ xoay tiền.
Thì bởi vậy em mới nhờ các anh phân tích giúp em cái nào lợi hơn.

Tập Lái
21/5/15
0
18
2
40
Thân chào anh chị em,

Chủ đề em nêu trên không mới, và lướt một vòng google cũng cho ra nhiều kết quả.

Tuy nhiên hầu hết là tính toán của các "chuyên gia" của các năm trước, nên em muốn hâm nóng lại để có nhiều ý kiến xác thực hơn trong thời điểm hiện tại.

Nếu có tiền mặt cỡ 1.4 tỷ:
* Gửi NH lãi suất 5%/tháng ~ 7tr/thang
* Chung cư giá 1.4 tỷ giờ thuê khoảng 7-8tr/tháng

Vậy nếu lấy lãi đi thuê CC, và lấy tiền đi mua CC, thì sau 5 năm phương án nào lợi hơn?

Tiền sẽ trượt giá, và giá mua CC cũng mau xuống với cái đà xây tràn lan và "bơm" giá như hiện nay.
(tạm thời bỏ qua mấy vụ phiền phức giữa nhà thuê và nhà riêng, em đang làm bài toán lời lỗ)

Cá nhân em đang nghiên về phương án đi thuê, vì em thấy giờ chung cư xây quá nhiều, chất lượng thì hên xui, giá cả thì ảo, v.v... nên em thấy ngán.

Mong mọi người cho em chút ý kiến thực tế để gia đình em có quyết định sáng suốt.
Xin cảm ơn,

Chào bạn, suy nghĩ của bạn về vấn đề thuê hay mua mình nghĩ cũng là suy nghĩ chung của rất nhiều người hiện nay. Tuy là vậy nhưng nếu đi thuê hoài cũng ngán lắm bạn à, không mua ngay thì giá còn lên nữa.
Bạn ngán chung cư có thể mua đất xây nhà, hiện có rất nhiều dự án đất nền đang được triển khai, chủ yếu là đất nông nghiệp lên thổ cư rồi tách nền làm sổ riêng rồi bán nên giá sẽ rẻ so với đất có sẳn sổ riêng. Tuy có bất tiện là đợi vài tháng mới xây nhà được vì các dự này thanh toán theo đợt theo tiến độ của dự án.
Bây giờ người ta làm các dự án nhỏ nên thời gian làm hạ tầng nhanh mà được cái xây tự do nữa: từ nhà cấp 4 đến nhà 5,6 tấm.
1,4 tỷ bạn mua nền xây nhà ngon lành rồi.
Bạn muốn tìm hiểu thêm thì comment mình, hoặc đt 0933 429 592, hoặc email: [email protected]
Bên mình có dự án chỗ cầu gò dưa , ngay cạnh cạnh chung cư 4S Linh Đông. Phạm Văn Đồng.

Tập Lái
2/6/15
0
9
3
32
theo em nghĩ nên mua ,bởi vì xưa ông bà có câu an cư lạc nghiệp mà ^_^

Tập Lái
21/5/15
0
18
2
40
Cảm xúc gì bác ơi. Mình ở chung cư nhìn xuống mấy căn nhà 1-2 tỷ trở xuống thấy mình hạnh phúc lắm.

Tùy quan điểm thôi bạn ơi. Mình thì thích nhà riêng thôi, muốn xây thế nào tùy mình, bạn bè anh em đến chơi thoải mái, chả phải phí phiết gì cả. kinh doanh buôn bán hay mở văn phòng thậm chí cho thuê cũng dễ nữa. Ông bà cha mẹ trẻ em ra vào khỏe. Mà nói ở đây là chung cư tầm 1,4 tỷ trở lại thì theo các bác nó thế nào chứ em thì chưa ở qua.

Tập Lái
21/5/15
0
18
2
40
Chuẩn cmnr, Nếu ở nhà dưới 2.5 tỷ trong các quận 3,5,10,11 phú nhuận, tân bình phường 9 trở xuống thì thôi mua mịa nó cái chung cư ở cho rồi.

Có lẻ thế, nhưng chịu khó qua Thủ Đức hay Bình thạnh thì giá đất rẻ hơn nhiều mà, Xây nhà nữa thì tầm 1,4 tỷ vô tư rồi. Chung cư tầm 1,4 tỷ khó kiếm được cái ưng ý lắm.
Bên mình cũng có bán căn hộ chung cư mà, như chung cư 4S Linh Đông,giá tầm 1,1-1,2 tỷ. Căn hộ saigonres ngay nguyễn xí, Bình thạnh, giá tầm gần 1 tỷ 6. Nhưng bản thân mình thích nhà riêng lẻ nên mình nói thế.
Căn hộ chung cư an ninh, có nhiều tiện ích sẵn có.
Nhưng ở nhà riêng lẻ có nhiều cái thuận tiện: xây theo ý mình, tự do thoải mái tiếp khách khứa bạn bè, người già trẻ em thoải mái ra vào mà k cần đi thang máy nên phù hợp gia đình nhiều thế hệ, thuận tiện mở kinh doanh buôn bán, văn phòng, cho thuê. không muốn ở nữa thì bán lại cũng dễ mà rất được giá.
Thân!

Hạng B1
3/3/14
64
688
83
Cả đất và nhà giá 1 tỷ 4 hả bác? Lại còn có thể mua bán thì phải là hẻm thông ra đường lớn và phải trên 8 m? Chắc Thủ Đức mới có giá này, mà TĐ thì xa quá

Status
Không mở trả lời sau này.