Hạng B1
22/6/22
67
88
18
28
Cái này tuỳ thuộc vào tinh chất cviec và cũng như hầu bao mỗi tháng của bạn.

Nếu bạn là một người xoay tiền để kinh doanh hoặc đầu tư thì nên đi thuê - cái này nhiều tỷ phú cũng đi thuê nhà ở mà kaka. Cách này giúp bạn linh hoạt hơn cho việc di chuyển đi làm và dễ thuê ở khu trung tâm hơn.

Còn bạn là một người có nguồn thu nhập ổn định và muốn sở hữu nhà cho riêng mình thì có thể nghĩ tới phương án mua nhà trả góp với các dự án phù hợp với hầu bao (thường các dự án mới bây giờ đều khá xa trung tâm như Vin,...)

Tập Lái
17/9/18
40
632
83
62
lo chứ bác:
- 2014 mua căn chung cư ở Q7 (nếu lấy tiền đó mua đất ở q9 thì được 2 nền)
- 2018 bán cc Q7 cao hơn giá mua có tí tẹo (đất q9 tăng giá hơn gấp đôi)

nên giờ có lời khuyên các bác là có đủ tiền mua cc thì nên đi thuê ở, lấy tiền đi mua đất vùng ven (nên chọn vị trí đông đúc, thanh khoản tốt). tính ra lợi hơn mua chung cư rất nhiều vì cc giờ gần như không thể tăng giá
Đúng

• Like
Reactions: crabs
Hạng B2
14/3/13
298
372
63
sai gon
1. Mua hay ko mua? Tùy bác, cuộc sống của ai người ấy quyết định. Ko thích áp lực trả nợ hàng tháng thì cứ đi thuê, muốn có cái nhà của mình thì chịu khó trả nợ và mua. Theo mình thì cứ chuẩn bị đc khoảng 50% giá trị nhà/chung cư và thu nhập dư dả (phải dư dả để phòng rủi ro) thì nên mua.

2. Nhà đất hay chung cư? Lại tùy bác muốn gì nữa.
Nhà đất chính xác là tài sản, nhìn chung là tăng giá đều đều.
Chung cư chính xác là sản phẩm tiêu dùng, chỉ tăng giá nhẹ đến ngưỡng thì dừng lại và có thể giảm.
Cùng tầm giá thì chung cư luôn có môi trường sống tốt hơn nhiều so với nhà đất. Nếu chọn môi trường sống văn minh, tiện ích tận sảnh, con cái có chổ vui chơi, bơi lội... thì chọn chung cư. Ngược lại muốn giá trị ngôi nhà có cơ hội tăng dần theo thời gian thì chọn nhà mặt đất.
Và nếu gia đình trẻ, đi làm cả ngày, không có người ở nhà thì càng nên chọn chung cư, muốn đóng cửa đi chơi cả tháng vẫn an toàn, chả phải lo nghĩ trộm cắp gì cả.

Với mình, ưu tiên chất lượng cuộc sống nên mình chọn chung cư, có tiền thêm thì mua 5-7 lô đất đầu tư để dành cũng đâu ai cấm :). Nhưng vẫn có nhiều người chịu bỏ ra 3 -4 tỷ và chui vào con hẻm ẩm thấp, chuột, gián, ruồi muỗi, dân trí ko đồng đều ... Đa phần là thế hệ trước, tầm U50 đổ lên, vì họ thấy cuộc sống đó quen với họ.
Em thích cái suy nghĩ cửa bác, giống em. Em ở CC và cũng có vài m đất đầu tư, bạn em ở nhà hẻm, nó toàn chửi em, có nhiêu đó tiền mà lại ở CC. Mà khổ cái, nó chưa được sống CC bao giờ! Em chỉ biết cười mà kệ nó nói:)

Tập Lái
8/4/17
38
42
18
36
Chào các bác, chắc hẳn do tư tưởng “an cư lạc nghiệp" và tư tưởng thích sở hữu nhà nên người Việt chúng ta đa phần đều thích mua nhà, mua chung cư hơn là đi thuê,... mỗi lần về quê chơi lễ là cứ bị OBG giục “Sao mày mua không mua luôn chung cư mà đi thuê làm gì? Tháng trả 10-15tr, trong khi tiền đó đi gửi ngân hàng khi hết thời gian thì nhà thuộc về mình”. Thuê vừa tốn kém, vừa không được sở hữu hoàn toàn. Nhiều lúc ngẫm nghĩ thấy cũng “có vẻ đúng". Tuy nhiên cá nhân em, em thấy việc mua nhà hiện tại là kiểu đầu tư “phi lý trí" khi em mường tượng ra một bài toán như thế này….

Option 1: Nghe lời OBG mua nhà, chung cư
  • Mua nhà ở Tp.HCM bây giờ không phải điều dễ dàng nên chắc em sẽ chọn mua chung cư, phù hợp với lứa tuổi, đáp ứng được tiện ích.​
  • Nhưng chung cư là một loại “sản phẩm tiêu dùng", tức là nó sẽ có giá trị giảm dần theo thời gian, trong quá trình sử dụng phải khấu hao giá trị của sản phẩm theo từng năm.​
  • Tuỳ theo vị trí, tiện ích, hạ tầng trong tương lai giá có thể giảm hoặc tăng. Nói dễ hiểu là trong trung tâm, gần trung tâm, vị trí đẹp, phát triển thì các dự án chung cư sẽ tăng giá. Còn các dự án vùng ven, ngoại ô thì đa phần các dự án chỉ từ giảm đến giảm mạnh thôi - thường cái này do một phần chủ đầu tư không uy tín về pháp lý cũng như gian dối trong việc mua bán.​
  • Phương pháp thanh toán chủ yếu hiện nay là trả góp, thời hạn 15-20 năm tuỳ theo khả năng tài chính của mỗi người. Áp lực ở đây là vấn đề lãi suất biến động trong tương lai.​
  • Một số chi phí dịch vụ hàng tháng khi ở chung cư cũng khá cao.​

Ảnh minh hoạ

Option 2: Vẫn ở nhà thuê
  • Đương nhiên, em phải có 1 khoản dư mới quyết định mua nhà. Nhưng khoản tiền đấy thay vì mua nhà em có thể gửi tiết kiệm hoặc đầu tư, kinh doanh,..​
  • Khoản lợi nhuận thu được từ kinh doanh thì em chi tiền thuê nhà.​
  • Không phải chi trả các chi phí dịch vụ, vì khi thuê nhà chủ nhà thường sẽ lo khoản này.​
  • Khoảng thời gian gần đây thị trường bất động sản trầm lắng với thông tin room tín dụng vào BĐS hạn chế, nhiều chuyên gia dự báo giá chung cư sẽ giảm trong khoảng năm 2023 - 2024.​
Hiện tại, em chọn option 2 với mục đích lựa chọn cho mình một nơi “an cư lạc nghiệp” đúng nghĩa trong tương lai, hợp lý và xứng đáng hơn so với thời điểm bây giờ.

=>>> Các bác cho em xin thêm ý kiến nhé?
Nếu bạn đã có vợ con, bạn nên mua nhà.
Nếu bạn độc thân, chưa vợ con và thường xuyên sống 1 mình thì nên thuê.

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng B2
20/1/12
139
103
43
32
Anh cứ mua nhà hay cc nào miễn trong bán kính 10km từ chợ BT, em đảm bảo chỉ có tăng k giảm. Tiền đổ vào mua lời chắc chắn có thể ít hay nhiều. Chứ a thuê và đi đầu tư thì 5 ăn 5 thua thôi a ơi ;))
tăng thì đương nhiên là tăng rồi, quan trọng là nhiều hay ít? có đủ để em dễ dàng chuyển sang 1 căn khác hoặc nhà đất hay ko?

• Like
Hạng B1
31/12/19
86
61
18
Mua căn chung cư có vay, cho thuê, đi thuê căn hộ dịch vụ ở, tiền chênh lệch trả lãi bank ^^.

Hạng B1
22/6/22
67
88
18
28
Mua căn chung cư có vay, cho thuê, đi thuê căn hộ dịch vụ ở, tiền chênh lệch trả lãi bank ^^.
vẫn tốn chi phí đi thuê nhà, trả nợ bank, căn chung cư sau khi cho thuê tốn thêm 1 tí chi phí sửa chữa???

• Like
Hạng B1
6/1/22
61
269
53
54
tăng thì đương nhiên là tăng rồi, quan trọng là nhiều hay ít? có đủ để em dễ dàng chuyển sang 1 căn khác hoặc nhà đất hay ko?

Vấn đề cc vs nhà đất hình như ko bao gồm trong dự tính ban đầu của a mà?

Cùng 1 vị trí thì dưới đất đắt gấp 5 lần cc nếu a đủ tiền thì mua dưới đất nhá e ủng hộ.

Còn mua cc tăng ít nhất hơn trượt giá tiền, vậy thôi nó an toàn mà, chứ a vừa muốn an toàn vừa muốn lời nhiều thì ko có a ơi.

• Like
Hạng D
26/9/12
1.036
67.449
113
Ho Chi Minh City
Vấn đề cc vs nhà đất hình như ko bao gồm trong dự tính ban đầu của a mà?

Cùng 1 vị trí thì dưới đất đắt gấp 5 lần cc nếu a đủ tiền thì mua dưới đất nhá e ủng hộ.

Còn mua cc tăng ít nhất hơn trượt giá tiền, vậy thôi nó an toàn mà, chứ a vừa muốn an toàn vừa muốn lời nhiều thì ko có a ơi.
Căn hộ đầu tiên tôi mua khi ra trường dc vài năm, khi đó gọi là chung cư mới, giá 140tr. 7 năm sau bán dc gần 1 tỷ, lời 700%. Trong 7 năm đó thì kiếm thêm dc 1 căn khác to hơn và CC hơn. Tất nhiên thời đó nó khác. Lời nhất khi mua căn hộ đầu tiên là kiếm dc vợ, và sau đó sinh con ngay, ổn định cuộc sống. Vì có nhà thì vợ mới chịu theo vào TP theo mình, và cũng có nhà cửa đàng hoàng mới nhập hộ khẩu tử tế nên vợ xin việc ở thành phố cũng rất là nhanh chóng ở 1 ngân hàng lớn. Cuộc sống vì thế nó nhanh chóng ổn định, hòa nhập với người ta và mới có thể tính đến các kế hoạch khác.

Hạng B2
25/12/14
246
240
43
40
Thủ Đức - Hồ Chí Minh
Căn hộ đầu tiên tôi mua khi ra trường dc vài năm, khi đó gọi là chung cư mới, giá 140tr. 7 năm sau bán dc gần 1 tỷ, lời 700%. Trong 7 năm đó thì kiếm thêm dc 1 căn khác to hơn và CC hơn. Tất nhiên thời đó nó khác. Lời nhất khi mua căn hộ đầu tiên là kiếm dc vợ, và sau đó sinh con ngay, ổn định cuộc sống. Vì có nhà thì vợ mới chịu theo vào TP theo mình, và cũng có nhà cửa đàng hoàng mới nhập hộ khẩu tử tế nên vợ xin việc ở thành phố cũng rất là nhanh chóng ở 1 ngân hàng lớn. Cuộc sống vì thế nó nhanh chóng ổn định, hòa nhập với người ta và mới có thể tính đến các kế hoạch khác.
em và anh có nhiều cách nghĩ gần giống nhau về việc này.
cái chữ Tề Gia theo em cũng bao gồm cả an cư, lạc nghiệp rồi mới tính tiếp :)