Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.536
21.253
113
Chẳng là em vừa mới mua miếng đất ở quận 12 nên cũng lọ mọ tìm hiểu đường xá cũng như quy hoạch. Em tìm thấy bản đồ "quy hoạch định hướng phát triển không gian đến 2020" ở đây

Rồi chạy đi thực tế thì thấy vị trí cầu Phú Long mới bị vẽ sai, để dể hình dung thì các bác xem ở Wikimapia
http://www.wikimapia.org/...;z=16&l=38&m=b

Vị trí cầu mới chỉ cách cầu cũ khoảng 700m và nằm giữa cầu ông Đụng và ngã ba chợ Đường, thế mà trong bản đồ quy hoạch thì cách xa tít tắp bên dưới, đoạn gần quốc lộ 1A. Cầu Phú Long mới đang xây, đã xong 2 móng cầu dự tính cuối năm 2010 xong.

Thế hoá ra là bản đồ quy hoạch vẽ sai hay là cầu bị xây sai vị trí?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
30/1/08
496
23
28
53
Cầu Phú Long em biết, không mấy quan tâm vì em đang chú ý khu Vườn Lài. Bác nào biết cây cầu nối qua quận Bình Thạnh bao giờ thì khởi công không ạ? Khu này sát ngay trung tâm mà chỉ vì thiếu có cây cầu nên vẫn đìu hiu vắng vẻ.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.253
113
TYOT nói:
Cầu Phú Long em biết, không mấy quan tâm vì em đang chú ý khu Vườn Lài. Bác nào biết cây cầu nối qua quận Bình Thạnh bao giờ thì khởi công không ạ? Khu này sát ngay trung tâm mà chỉ vì thiếu có cây cầu nên vẫn đìu hiu vắng vẻ.

Theo bản đồ quy hoạch thì cây cầu nối Vườn Lài này sẽ được nối với đường song hành Hà Huy Giáp. Theo lý thuyết thì xe sẽ từ Bình Dương, qua cầu Phú Long mới, chạy thẳng 1 mạch về trung tâm TP qua đường song hành và đường Vườn Lài, lúc đó cây cầu bác muốn mới phát huy tác dụng, rút ngắn quãng đường từ Bình Dương về trung tâm TP và về miền Tây.

Đó là lý thuyết, còn thực tế thì đường song hành HHG đang chuẩn bị đền bù, ngày 27/5 mới có quyết định của thủ tướng để làm con đường này, cuối năm nay thì cầu Phú Long xong. Còn việc mở rộng đường Vườn Lài vẫn chưa nghe động tĩnh gì, thậm chí khu xử lý nước thải sát bến phà cũng chưa nghe rục rịch gì.

Em đoán là nếu TP đủ tiền thì cầu Vườn Lài sẽ xây vào 2020, khi nhu cầu giao thông tăng cao, còn hiện nay thì đường HHG cũ vẫn còn vắng lắm, đường 12m mà em vẫn phóng xe hơi 40kmh vô tư.

Hạng B2
30/1/08
496
23
28
53
Em có hiểu chút ít về quy hoạch thì theo em không ai lại vẽ một cây cầu nằm khơi khơi mà không thừa hưởng những con đường hiện hữu. Trừ khi những con đường ấy có vấn đề trầm trọng phải tránh, còn không người ta phải dựa vào nó và mở rộng.

Em lại hơi nghi cái cầu trong wikimapia của bác sai vì trên hình hiện thời nó chẳng kết vô con đường nào cả. Chẳng lẽ phải ủi thêm đường mới à?

Hạng D
14/5/08
2.536
21.253
113
TYOT nói:
Em có hiểu chút ít về quy hoạch thì theo em không ai lại vẽ một cây cầu nằm khơi khơi mà không thừa hưởng những con đường hiện hữu. Trừ khi những con đường ấy có vấn đề trầm trọng phải tránh, còn không người ta phải dựa vào nó và mở rộng.

Em lại hơi nghi cái cầu trong wikimapia của bác sai vì trên hình hiện thời nó chẳng kết vô con đường nào cả. Chẳng lẽ phải ủi thêm đường mới à?

Mình đã kiểm tra, vị trí cái cầu trong Wikimapia là chính xác. Đường kết nối vào nó chính là con đường song hành Hà Huy Giáp (dân khu này gọi là Hà Huy Giáp 2), đường này sẽ nối từ cầu Phú Long mới và QL 1A, đây là con đường mới để tận dụng hết công suất của cầu Phú Long mới. Đường Vườn Lài cũng sẽ được nối với con đường này và cắt QL 1A

Thông tin của con đường mới này thì bác google với từ khóa "cầu song hành Hà Huy Giáp"

Em xem lại trên bản đồ thì thấy thật sự cây cầu Vườn Lài không quá bức thiết vì xe vào trung tâm vẫn có thể đi bằng QL13, nghe giang hồ đồn là cây cầu được dựng lên dưới thời anh P.V.K, con trai anh ấy dựng dự án bên quận 12, sau này không thành nên dự án cầu cũng đi luôn

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Bên vườn lài nhiều cao thủ ở ấn lắm. Bác Long, bác Khắc, bác Thời....vv...
Thời điểm đó lao xao vụ cây cầu nối qua quận 12, thiên hạ đi đò kiếm đất dữ lắm nhưng rồi chìm dần vào quên lãng. Chắc là hết tiền rồi .

Hạng D
14/5/08
2.536
21.253
113
Himlam nói:
Bên vườn lài nhiều cao thủ ở ấn lắm. Bác Long, bác Khắc, bác Thời....vv...
Thời điểm đó lao xao vụ cây cầu nối qua quận 12, thiên hạ đi đò kiếm đất dữ lắm nhưng rồi chìm dần vào quên lãng. Chắc là hết tiền rồi .

Đúng là khu APĐ này toàn quan chức và dân nghệ sỹ cải lương mua đất, các đại ca ở thành ủy và UBND mua rất nhiều và mua từ nhiều năm trước. Khu này quy hoạch giờ cũng cực khó vì đụng đâu cũng thấy hàng dzữ.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.990
113
www.phindeli.com
koonjang nói:
Chẳng là em vừa mới mua miếng đất ở quận 12 nên cũng lọ mọ tìm hiểu đường xá cũng như quy hoạch. Em tìm thấy bản đồ "quy hoạch định hướng phát triển không gian đến 2020" ở đây

Rồi chạy đi thực tế thì thấy vị trí cầu Phú Long mới bị vẽ sai, để dể hình dung thì các bác xem ở Wikimapia
http://www.wikimapia.org/...;z=16&l=38&m=b

Vị trí cầu mới chỉ cách cầu cũ khoảng 700m và nằm giữa cầu ông Đụng và ngã ba chợ Đường, thế mà trong bản đồ quy hoạch thì cách xa tít tắp bên dưới, đoạn gần quốc lộ 1A. Cầu Phú Long mới đang xây, đã xong 2 móng cầu dự tính cuối năm 2010 xong.

Thế hoá ra là bản đồ quy hoạch vẽ sai hay là cầu bị xây sai vị trí?

Quy hoạch thì cứ lâu lâu lại chỉnh sửa, thay đổi. Muốn biết quy hoạch mới nhất thì chịu khó đi "quan hệ" với Phòng TNMT quận 12 đi bác.

Em ko rành quận 12, nhưng em đoán cái bản đồ vẽ theo QH cũ, còn cái cầu đang xây rồi khó mà sai được.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.265
113
ui dào, cái này xưa như trái đất rồi, kiếm bản đồ QH phê duyệt 21/1/2010 đi bác ui

Hạng D
14/5/08
2.536
21.253
113
bravia nói:
ui dào, cái này xưa như trái đất rồi, kiếm bản đồ QH phê duyệt 21/1/2010 đi bác ui

Bác bravia biết chổ tìm không ? Em đi lòng vòng trong trang web của Sở Quy Hoạch Kiến Trúc TP ([link]http://planic.org.vn)[/link] chỉ thấy bản đồ QH quận 12 như vậy. Em thích cái công viên to vật vã 220ha ngay đó, to nhất TP, gấp 5 lần Đầm Sen và Suối Tiên.

Hình không ghi rõ ngày phê duyệt, cũng có khi bản đồ này cũ thật.

Status
Không mở trả lời sau này.