Hạng C
9/8/06
598
2.573
93
Tình huống này xảy ra ở ngả tư 3/2 và lý thường kiệt.
Vậy sau ngã tư tiếp tục theo lane đang đi? hay phải chuyển lane? do không có biển báo lặp lại sau ngã tư này. cũng không có biển báo phân làn oto & xe máy.
Bản phân làn oto - xe máy chỉ xuất hiện lại sau ngã ba Nguyễn thị Nhỏ-3/2.

Vậy từ giao lộ LTK-3/2 đến giao lộ NTN-3/2 oto và xe máy có thể đi chung làn?

Hạng B2
1/6/11
110
1
0
cho em hỏi ké,

Công an GT một tỉnh có thể phạt một biển cấm đặt tại một tỉnh khác hay không

Ví du : công an Tiền Giang phạt biển báo tốc độ được cắm tại tỉnh Long An không ?

hoặc công an Vĩnh Long phạt tốc độ của bảng " Đô Thị giới hạn 50km/h " được cắm tại SA Đéc ????

Hạng C
2/6/07
900
459
63
40
hành tinh
Re:Bản phân làn không lặp lại ở 2 ngã tư liên tiếp thì phải chạy làm sao?

cucno_toyota nói:
cho em hỏi ké,

Ví du : công an Tiền Giang phạt biển báo tốc độ được cắm tại tỉnh Long An không ?

hoặc công an Vĩnh Long phạt tốc độ của bảng " Đô Thị giới hạn 50km/h " được cắm tại SA Đéc ????
Ngoài địa bàn thì không được nhe bác! Ngoại trừ "Các bác ngoài Bộ đi tuần"! Nhưng nếu có đi tuần thì khi xuống địa bàn nào thì các bác trực thuộc địa bàn đó sẽ đi cùng.

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/6/07
900
459
63
40
hành tinh

tam_ciat nói:
Tình huống này xảy ra ở ngả tư 3/2 và lý thường kiệt.
Vậy sau ngã tư tiếp tục theo lane đang đi? hay phải chuyển lane? do không có biển báo lặp lại sau ngã tư này. cũng không có biển báo phân làn oto & xe máy.
Bản phân làn oto - xe máy chỉ xuất hiện lại sau ngã ba Nguyễn thị Nhỏ-3/2.

Vậy từ giao lộ LTK-3/2 đến giao lộ NTN-3/2 oto và xe máy có thể đi chung làn?
Theo mình nghĩ có 2 truờng hợp các XXX hay bắt bẽ làm luật:
1/ Khi qua giao lộ có thể là hết hiệu lệnh biển báo. (ví dụ: cấm đậu, cấm dừng,....)
2/ Cùng 1 con đuờng, cùng tên thì biển báo còn hiệu lực. (ví dụ: biển báo tốc độ vào nội thành 50km/h.....các bác đi qua rất nhìu giao lộ....nhưng vẫn phải đi 50km/h cho đến khi nào có biển báo hết hạn chế tốc độ)
Bác cho hình mới biết đụơc, tùy vào địa điểm và chổ nhạy cảm!
Theo suy nghĩ của em là vậy, các bác đừng ném đá em nha!

Hạng D
11/6/11
1.166
2.178
113

Đường này em cũng hay đi lắm, LTK cắt ngang rất nhiều ngã ba, ngã tư. LTK là đường có 2 làn, không có bảng phân làn nhưng thấy xxx bắt rất nhiều 2 bánh vì cho rằng lấn lane, theo các bác xxx bắt đúng hay sai? em thì không rõ lắm

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53

Đi qua Giao lộ là phải chuyển về làn đường ngòai cùng nếu ko có biển phân làn xe oto và xe 2 bánh đi chung. Bác đi qua rồi mà đi lane trong là bị thổi đó! Qua hết giao lộ là biển báo cũ hết hiệu lực rồi bác ah!

Hạng D
1/9/10
1.665
54
48
0906 90 12 26

Theo như bác chủ nói và em biết chỉ 1 đoạn thôi thì như thế này:
Đường 3/2 đi từ hướng Nguyễn Tri Phương xuống qua khỏi ngã tư Nguyễn Kim (gần đến ngã tư với LTK) có bảng phân làn đi theo hướng (thí dụ như làn trong là đi thẳng và rẻ phải). Sau đó qua ngã tư khỏi LTK không có biển phân làn. Qua khỏi ngã tư Nguyễn Thị Nhỏ mới có biển phân làn lại. Vậy bá hỏi trên đường 3/2 đoạn từ ngã tư LTK đến Nguyễn Thị Nhỏ các xe phải đi như thế nào? đúng không ah?
Trước hết, có 1 số khái niệm qui định về biển báo mình phải nhớ như sau.
1. Các Biển như báo hiệu phân làn, cấm đậu đổ xe,... thì có giá trị từ sau bảng cho hết ngã ba ngã tư kế tiếp => Giá trị của bảng trước ngã tư 3/2 với LTK hết giá trị sau khi qua khỏi đường LTK.
2. Khi không có bảng báo hiệu phân làn thì phương tiện lưu thông theo luật. Đường 2 làn thì làn ngoài dành cho xe 4B còn đường trong dành 2B. (có ghe VOV GT nói 1 lần nhưng tìm luật chưa ra) => Đoạn đường 3/2 từ LTK đến Nguyễn Thị Nhỏ đi như trên.

Hạng D
1/9/10
1.665
54
48
0906 90 12 26

congtu_love nói:
cucno_toyota nói:
cho em hỏi ké,

Ngoài địa bàn thì không được nhe bác! Ngoại trừ "Các bác ngoài Bộ đi tuần"! Nhưng nếu có đi tuần thì khi xuống địa bàn nào thì các bác trực thuộc địa bàn đó sẽ đi cùng.

CA tỉnh nào thì phạt người điều khiển phương tiện giao thông vi phạm trên địa bàn tại tỉnh đó.
Còn bảng báo hiệu là việc khác bác ạ.
Bảng báo hiệu, bảng cấm, bảng hiệu lệnh : thì có giá trị ngay sau bảng (hoặc ghi trên bảng) và hết hiệu lực tùy từng bảng, chứ không phải hết địa phương này la hết hiệu lực nha bác.
Ví dụ: biển cấm dừng cấm rẽ cấm đậu ... thì hết hiệu lực sau giao lộ kế tiếp.
Biển tốc độ hết hiệu lực khi có biển báo hết hiệu lực.

Hạng C
2/6/07
900
459
63
40
hành tinh

laixehainam nói:
Đi qua Giao lộ là phải chuyển về làn đường ngòai cùng nếu ko có biển phân làn xe oto và xe 2 bánh đi chung. Bác đi qua rồi mà đi lane trong là bị thổi đó! Qua hết giao lộ là biển báo cũ hết hiệu lực rồi bác ah!
Bác nói qua ngã 3 biển báo hết hiệu lực thì tại sao cái dzụ "ko phân biệt đụơc ngã 3 ngoài HN" bọn nó làm lùm xùm lên vậy? Ngã 3 đó ko có biển cấm đậu nhưng tại sao nó lại bắt! Vụ này ai sai? sao thấy báo đài im re hết rồi!