Hạng D
25/12/12
1.607
631
113
nếu bác dùng ampli đa kênh bác có thể chỉnh gain từng kênh + Fade của HU + Crossover (+- db)

Hạng B2
18/9/17
166
66
38
49
nếu bác dùng ampli đa kênh bác có thể chỉnh gain từng kênh + Fade của HU + Crossover (+- db)

Cái này chỉ liên quan đến cắt tần, mức độ to nhỏ, mục đích để các loa gánh dải đúng theo chức năng của nó thôi. Chứ chỉnh độ trễ T.A thì không được bác nhé (trừ hàng cao cấp có hỗ trợ dsp).
Các HU cao cấp có DSP thì cắt luôn từ HU vì có đường Front, Rear và Subwoofer riêng.

Hạng D
25/12/12
1.607
631
113
nếu vậy thiết bị của bác chỉ dùng phục vụ một người trên xe thôi.

Hạng B2
18/9/17
166
66
38
49
nếu vậy thiết bị của bác chỉ dùng phục vụ một người trên xe thôi.

Bác thử lên xe sang như Mec, Lexus, B&W đi, nó có dsp nguyên bản, nghe ở mọi vị trí đều ổn (trong khả năng của nó). Hoặc gặp mấy bác đã độ âm thanh nghe thử cho rõ hơn, vì em thấy ở SG độ âm thanh rất nhiều.

Hạng B2
18/9/17
166
66
38
49
Nội dung này rất quan trọng với ai có ý định độ âm thanh. Thế mà ít bác quan tâm nhỉ?
Các shop thì chủ yếu vào khoe xe đã độ. Âm thanh xe hơi độ cho đèn đóm lòe loẹt và kêu to thì dễ, nhưng để hay giống Home audio thì không hề đơn giản :)

• Like
Reactions: Thang Q2
Tập Lái
29/10/16
7
0
1
42
Nội dung này rất quan trọng với ai có ý định độ âm thanh. Thế mà ít bác quan tâm nhỉ?
Các shop thì chủ yếu vào khoe xe đã độ. Âm thanh xe hơi độ cho đèn đóm lòe loẹt và kêu to thì dễ, nhưng để hay giống Home audio thì không hề đơn giản :)
Cụ cho cháu xin sdt ạ!

Tập Lái
29/10/17
8
1
3
36
Rất tiếc những lão làng trong ngành này họ k thiết tha trong việc chia sẻ kinh nghiệm hay bàn luận
chu yếu là show hàng các kiểu.

Hạng B2
18/9/17
166
66
38
49
Rất tiếc những lão làng trong ngành này họ k thiết tha trong việc chia sẻ kinh nghiệm hay bàn luận
chu yếu là show hàng các kiểu.
Cụ nói chuẩn đấy, vào đây để tìm các bài có tính định hướng, kỹ thuật thì chả có.

Hạng B2
18/9/17
166
66
38
49
Qua tìm hiểu, nghiên cứu em rút được kinh nghiệm về nguồn phát (HU):
- Nếu chỉ nâng cấp nhẹ nhàng thì chọn em CD, DVD đọc được wav, flac và nên có DSP. Sau đó nối ra amply... điển hình có mấy đầu Pi, JVC...
- Nếu thích công nghệ thì chơi đầu Android. Ngày trước toàn đồ tàu, Hàn nên chất âm lởm khởm. Nhưng hiện nay có thương hiệu Blaupunkt lasvegas được đánh giá khá cao, màn hình kích thước lớn 9 ÷ 10 inch nên xem DVD rất đã. Chip DAC khá khủng, thiết lập DSP tốt. Chi phí tốn hơn ở trên 1 chút.
- Nếu đòi hỏi chất lượng cao thì nên chơi bộ xử lý âm thanh DSP rời, không cần thay HU cho tốn kém. HU chỉ cần đọc được file wav, flac là Ok (nhiều đầu đời mới theo xe đọc được nhưng chất âm chưa hay). Nếu không đọc được thì nên nghiên cứu USB Streaming như nhà Home đã làm để đọc nhạc số chất lượng cao. Tiếp theo mọi thứ để thằng DSP xử lý [BCOLOR=#fcfcff]:)[/BCOLOR]

Chỉnh sửa cuối: