Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bàn về Dẫn động 4WD trên Santa Fe

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Cám ơn bác, giải thich của bác rất thuyết phục.

Nhưng đuôi xe ghi 4WD chứ ko phải AWD là vì sao?
Ngày nay các hãng xe sử dụng nhập nhằng giữa 4WD và AWD nên dễ gây ngộ nhận. Theo nguyên tắc thì 4WD (full-time hoặc part-time) phải là xe máy dọc, có hộp số phụ (transfer case) với 2 chế độ cầu nhanh 4H và cầu chậm 4L.
Các xe máy ngang dẫn động 4 bánh là AWD, mặc định chạy cầu trước và có thể đóng cầu sau theo ý muốn nhờ công tắc hoặc xe tự động đóng 2 cầu trong 1 số điều kiện cụ thể mà nhà sản xuất lập trình sẵn. Do đặc thù xe máy ngang không thể lắp transfer case nên các xe AWD chỉ có 4H và không có 4L.

Hạng C
9/8/13
610
407
63
45
DSG VIETNAM
Santa Fe ko có hộp số phụ nên ko có 4L, chỉ có nút khoá visai (lock 4H). Theo định nghĩa trên là AWD.

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Còn tỷ lệ phân bổ lực trên 2 cầu thì sao bác? Cố định hay thay đổi theo tình huống?
50/50 cố định cho 2 cầu trước sau nha bác, giống với 4H trên 4WD. AWD thông minh nên ở chế độ auto có thể tự đóng ngắt cầu tuỳ tình huống để đảm bảo truyền động tối ưu.

Hạng B2
19/11/17
132
94
28
49
Ngày nay các hãng xe sử dụng nhập nhằng giữa 4WD và AWD nên dễ gây ngộ nhận. Theo nguyên tắc thì 4WD (full-time hoặc part-time) phải là xe máy dọc, có hộp số phụ (transfer case) với 2 chế độ cầu nhanh 4H và cầu chậm 4L.
Các xe máy ngang dẫn động 4 bánh là AWD, mặc định chạy cầu trước và có thể đóng cầu sau theo ý muốn nhờ công tắc hoặc xe tự động đóng 2 cầu trong 1 số điều kiện cụ thể mà nhà sản xuất lập trình sẵn. Do đặc thù xe máy ngang không thể lắp transfer case nên các xe AWD chỉ có 4H và không có 4L.
Rất hay, rất ngắn gọn và dễ hiểu; em hiểu bản chất của nó nhưng kg giải khích khoa học và chính xác như bác;

Hạng C
15/8/17
688
453
63
36
50/50 cố định cho 2 cầu trước sau nha bác, giống với 4H trên 4WD. AWD thông minh nên ở chế độ auto có thể tự đóng ngắt cầu tuỳ tình huống để đảm bảo truyền động tối ưu.
Vậy 4wd của santa cũng không ngon lành lắm

Hạng B2
8/3/11
311
18
18
Các bác cho em hỏi .xe em full xăng 2 cầu . bữa nay bấm khóa cầu mà không thấy nó báo đèn trên đồng hồ nữa .em tháo cầu chì 20a của cụm cầu thấy không cháy ?

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Các bác cho em hỏi .xe em full xăng 2 cầu . bữa nay bấm khóa cầu mà không thấy nó báo đèn trên đồng hồ nữa .em tháo cầu chì 20a của cụm cầu thấy không cháy ?
Đem xe ra gara cho lên cầu kiểm tra đi bác, nếu bấm khoá mà bánh sau quay thì bóng đèn đứt, còn không quay thì có thể cái ly hợp đóng cầu sau có vấn đề.

• Like
Reactions: huydsg