Hạng F
29/10/16
11.581
22.187
113
Pháp
Vậy tôi xin hỏi bằng lái nước ngoài suốt đời (tây âu) có luôn quốc tế (giá trị 2 năm mổi lần xin) vậy nếu đi chơi về VN có được công nhận và lái trong thời gian du lịch hay không ? từng lái ở châu âu (dỉ nhiên) và bắc mỹ. ngày đi và về không quá 30 ngày (có cả bảo hiểm đóng trước khi đi, kể cả lái xe), Vậy luật pháp VN có cho phép hay không ? cám ơn nhiều

Hạng C
2/4/08
917
519
93
Vậy tôi xin hỏi bằng lái nước ngoài suốt đời (tây âu) có luôn quốc tế (giá trị 2 năm mổi lần xin) vậy nếu đi chơi về VN có được công nhận và lái trong thời gian du lịch hay không ? từng lái ở châu âu (dỉ nhiên) và bắc mỹ. ngày đi và về không quá 30 ngày (có cả bảo hiểm đóng trước khi đi, kể cả lái xe), Vậy luật pháp VN có cho phép hay không ? cám ơn nhiều
Nếu bằng quốc tế của bạn là bằng của tổ chức giao thông đường bộ quốc tế (kí lần đầu theo công ước 1968), có hình 1 cuốn sổ như cuốn passport thì bạn có thể lái xe ở VN, nhớ kèm theo cả bằng quốc gia của bạn mới có giá trị.
Tham khảo thêm http://vietnamnet.vn/vn/ban-doc/quy-dinh-ve-su-dung-bang-lai-xe-quoc-te-219539.html
https://vi.wikipedia.org/wiki/Giấy_phép_lái_xe_quốc_tế

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.581
22.187
113
Pháp

Nó dạng như thế nầy, Tôi nghe nói nếu ở chơi VN nếu như dưới 1 khoảng thời gian nào đó mà thôi.
Nếu bằng lái nầy (có bằng lái chính nước sở tại giá trị không giới hạn) vậy có thể đổi qua bằng lái gắn máy được không (và cũng nghe nói là vô thời hạn ở VN). Bằng lái nầy có giá trị 2 năm và phải làm lại

Cám ơn bạn đã tư vấn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/1/10
2.794
16.522
113
Nó dạng như thế nầy, Tôi nghe nói nếu ở chơi VN nếu như dưới 1 khoảng thời gian nào đó mà thôi.
Nếu bằng lái nầy (có bằng lái chính nước sở tại giá trị không giới hạn) vậy có thể đổi qua bằng lái gắn máy được không (và cũng nghe nói là vô thời hạn ở VN). Bằng lái nầy có giá trị 2 năm và phải làm lại

Cám ơn bạn đã tư vấn

tôi có bằng ở Mỹ lái xe 4 bánh + xe máy về VN ra Lý chính Thắng làm thủ tục lấy bằng VN, 1 tuần sau là có thời hạn hết hạn theo bằng gốc, nếu bằng gốc ko có phép lái xe máy thì bằng VN cũng ko

• Like
Reactions: hungoluv
Hạng F
29/10/16
11.581
22.187
113
Pháp
tôi có bằng ở Mỹ lái xe 4 bánh + xe máy về VN ra Lý chính Thắng làm thủ tục lấy bằng VN, 1 tuần sau là có thời hạn hết hạn theo bằng gốc, nếu bằng gốc ko có phép lái xe máy thì bằng VN cũng ko

Xin cho thêm những điểm :
- Về Vn chỉ có 2 tuần hay tối đa 3 tuần mà thôi (đôi khi có 5 ngày mà thôi)
- Bằng lái sở tại từ 1986
- có dấu A và B

Do đó thời gian đợi 1 tuần đối với tôi là không được, do đó với bằng lái màu trắng international thì có đủ để lái xe bên VN không (dỉ nhiên đem theo bằng chính)

Có điều là nó ghi đủ thứ tiếng trừ ... tiếng VN (ngay cả bằng quốc tế)

Hạng D
13/8/07
1.544
3.428
113
Xin cho thêm những điểm :
- Về Vn chỉ có 2 tuần hay tối đa 3 tuần mà thôi (đôi khi có 5 ngày mà thôi)
- Bằng lái sở tại từ 1986
- có dấu A và B

Do đó thời gian đợi 1 tuần đối với tôi là không được, do đó với bằng lái màu trắng international thì có đủ để lái xe bên VN không (dỉ nhiên đem theo bằng chính)

Có điều là nó ghi đủ thứ tiếng trừ ... tiếng VN (ngay cả bằng quốc tế)
đi uber/grab chắc cú đỡ lăn tăn chạy xe và lái xe thời gian ngắn bác ạ. Giao thông ở đây khác lắm,

Hạng C
2/4/08
917
519
93

Cám ơn bạn đã tư vấn
Bằng lái này đúng là bằng IDP công ước 1968 nên bạn đem theo cái IPD này và kẹp thêm bằng lái gốc là có thể lái xe ở VN trong thời gian du lịch tại VN. Lái được xe gắn máy hay không thì còn tuỳ vào bằng quốc gia và bằng quốc tế của bạn có cho phép lái xe máy không, không thể sử dụng bằng oto cho lái xe máy được.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng C
2/4/08
917
519
93
Hình như với người nước ngoài thì hạn bằng lái cấp theo thời hạn visa nữa bác. Em có thằng bạn ở VN dài hạn nhưng xin loại visa 6 tháng, mỗi lần xin visa mới là em thấy nó lại phải đi đổi bằng 1 lần.

Hạng D
5/1/10
2.794
16.522
113
Hình như với người nước ngoài thì hạn bằng lái cấp theo thời hạn visa nữa bác. Em có thằng bạn ở VN dài hạn nhưng xin loại visa 6 tháng, mỗi lần xin visa mới là em thấy nó lại phải đi đổi bằng 1 lần.

hạn theo bằng gốc

• Like
Reactions: hungoluv
Hạng B2
17/2/12
301
15
18
45
Xì Gòn
Tóm lại đi các bác ới! Có bác nào tóm lại giúp mình: Yes or No? Nhờ bác chù thông báo trên trang đầu. Tks