Hạng C
2/4/08
917
519
93
Theo tôi đọc sơ thì IAA được dịch ra 29 thứ tiếng, trong đó có tiếng .... VN, Nếu như được dịch ra tiếng VN mà không cho lái (hay không giá trị) ở VN cũng là điều ngược đời phải không các bạn, và nó cũng phải đi đôi với bằng lái quốc gia nơi bạn cư trú mới có giá trị.

IDA/IAA theo tôi cũng như nhau chỉ khác là cái vỏ ở ngoài, còn chỉ là bản dịch, chỉ xữ dụng khi ở nước ngoài với bằng lái sở tại mới có giá trị, Phải không các bạn
Em đồng ý với bác, IDP và IAA bản chất là bản dịch bằng local về 1 chuẩn quốc tế, nhưng cơ sở pháp lý của IDP (1949 và 1968) thì ko cần bàn cãi, thông tin cũng rất rõ ràng về các nước có trong hiệp định, trong khi IAA thì em thấy khá mơ hồ từ những thông tin trên web của họ.
Do đó em nghĩ các bác có ý định dùng IAA lái tại Việt Nam thật sự thận trọng vì nếu xảy ra chuyện thì có khả năng dính rắc rối nếu bị ghép vào tội lái xe ko bằng lái hợp pháp.
Theo em tìm hiểu thử đến giờ thì có 2 sự thật về IAA như sau (nếu em sai thì bác cho em xin thêm chút thông tin nhé):
- Theo trang web IAA thì đây là bản dịch bằng lái địa phương của người lái qua 29 thứ tiếng, mục đích là đem đến thông tin rõ ràng hơn về bằng lái quốc gia (địa chỉ, số năm kinh nghiệm lái xe...) cho cảnh sát địa phương nếu họ cần. Em có tìm thì không thấy trang IAA chỗ nào nói người cầm IAA được phép lái chính thống tại Việt Nam cả. Cả phần cấp bằng lái IAA hình như cũng khá lỏng lẻo về pháp lý khi chỉ cần gởi bản chụp bằng lái quốc gia là họ dịch qua gởi cho mình theo đường bưu điện.
- Không tìm được thông tin văn bản của Việt Nam cho phép IAA lái tại VN, vấn đề này mới là quan trọng nhất vì tất cả phải nói theo hệ thống văn bản chính thống của quốc gia sở tại chứ ko thể nói miệng được.

Mà hình như chủ đề IAA này đi hơi lệch đề vì đang nói người Việt lái xe quốc tế chứ không phải người nước ngoài lái xe tại Việt Nam , nên em cũng xin ngưng bàn về IAA ở đây luôn.
Bằng lái dạng thẻ nhựa PE mới có giá trị quốc tế không?

Bằng lái dạng thẻ nhựa PE mới có giá trị quốc tế không?

Hạng F
29/10/16
11.579
22.174
113
Pháp
Em đồng ý với bác, IDP và IAA bản chất là bản dịch bằng local về 1 chuẩn quốc tế, nhưng cơ sở pháp lý của IDP (1949 và 1968) thì ko cần bàn cãi, thông tin cũng rất rõ ràng về các nước có trong hiệp định, trong khi IAA thì em thấy khá mơ hồ từ những thông tin trên web của họ.
Do đó em nghĩ các bác có ý định dùng IAA lái tại Việt Nam thật sự thận trọng vì nếu xảy ra chuyện thì có khả năng dính rắc rối nếu bị ghép vào tội lái xe ko bằng lái hợp pháp.
Theo em tìm hiểu thử đến giờ thì có 2 sự thật về IAA như sau (nếu em sai thì bác cho em xin thêm chút thông tin nhé):
- Theo trang web IAA thì đây là bản dịch bằng lái địa phương của người lái qua 29 thứ tiếng, mục đích là đem đến thông tin rõ ràng hơn về bằng lái quốc gia (địa chỉ, số năm kinh nghiệm lái xe...) cho cảnh sát địa phương nếu họ cần. Em có tìm thì không thấy trang IAA chỗ nào nói người cầm IAA được phép lái chính thống tại Việt Nam cả. Cả phần cấp bằng lái IAA hình như cũng khá lỏng lẻo về pháp lý khi chỉ cần gởi bản chụp bằng lái quốc gia là họ dịch qua gởi cho mình theo đường bưu điện.
- Không tìm được thông tin văn bản của Việt Nam cho phép IAA lái tại VN, vấn đề này mới là quan trọng nhất vì tất cả phải nói theo hệ thống văn bản chính thống của quốc gia sở tại chứ ko thể nói miệng được.

Mà hình như chủ đề IAA này đi hơi lệch đề vì đang nói người Việt lái xe quốc tế chứ không phải người nước ngoài lái xe tại Việt Nam , nên em cũng xin ngưng bàn về IAA ở đây luôn.
View attachment 1645371
View attachment 1645370

Về lãnh thổ Pháp nói riên và cộng đồng chung âu châu nói chung

"Si vous venez en France pour un court séjour (pour des vacances par exemple), vous pouvez conduire avec votre permis. Il doit être valide et être rédigé en français ou accompagné d'une traduction officielle en français ou d'un permis international.
Si vous souhaitez obtenir la traduction en France, vous devez vous adresser à un traducteur agréé."

Tạm dịch :

Nếu các bạn muốn du lịcnh hay ngắn ngày (thí dụ nghĩ hè) bạn có thể lái với bằng lái của bạn, Với điều kiện bằng lái của bạn có giá trị hoạc kèm theo vớới bản dịch bằng Pháp ngữ có công chứng hoặc bằng lái quốc tế.

Điềều nầy nói là VN có thể lái xe bên Pháp (dĩ nhiên cộng đồng chung) nếu bạn có bằng lái quốc tế đi kèm hay có bản dịch tiếng địa phương (có thể hỏi qua toà lãnh sự ở VN để tìm nơi dịch công chứnứg quốc gia mà bạn đến, nếu kh có thời gian xin bằng quốc tế)

https://www.service-public.fr/particuliers/vosdroits/F1459

Còn phải hiệp ước geneve về lái xe, xin các bạn xem, bằng tiếếng Pháp
https://treaties.un.org/doc/Publication/MTDSG/Volume I/Chapter XI/XI-B-1.fr.pdf

https://www.justlanded.fr/francais/...ed/Voyages-Loisirs/Permis-de-conduire-aux-USA

Vì bài khá dài tôi xin tóm tắt phần bằng lái nước ngoài khi vào Mỹ

Các bạn có thể lái xe ở Mỹ trong thời gian đi hè, du lịch hay công tác theo nghị quyết geneve 1949
xem

Phần 1
Phần 25 đoạn 1 trong công ước
Bắt buộc phải có IDP nếu không bạn phải hỏi toà lãnh sự VN tại Mỹ để dịch qua anh ngữ

Do đó bằng lái VN sẽ được lái được cả thế giới nếu như có bằng quốc tế hay được phiên dịch bằng tiếng nước sở tại với công chứng.

Còn VN thì các bằng lái nước ngoài vào VN cũng như thế,

Dù sao đi nửa với bằng lái nước ngoài khi lái ở nước khác phải có bằng gốc và bản dịch tiếng nước đó nếu không có bằng lái quốc tế .

• Like
Reactions: hungoluv
Tập Lái
5/8/18
13
3
3
36
Ho Chi Minh City, Vietnam
Nguyên tắc thì chẳng bằng gốc nào mang sang nc khác chạy đc. Trước khi có ý định đi du lịch thì bác phải xin cái bằng quốc tế, Thường là có giá trị trong 6 tháng.
Trong vòng 30 ngày thì dùng đểu thuê xe chạy vô tư nha bạn. Mỹ nó chấp nhận. đã test hồi tháng 4 thuê xe chạy từ Sandiego sang Mexico

Hạng D
4/2/08
4.568
6.436
113
TPHCM
Tết này em đi Texas 3 tuần ăn Tết, bằng PET B2 của mình qua đó lấy xe chạy bình thường phải không các bạn? có cần phải làm thủ tục gì không?

Hạng C
2/4/08
917
519
93
Tết này em đi Texas 3 tuần ăn Tết, bằng PET B2 của mình qua đó lấy xe chạy bình thường phải không các bạn? có cần phải làm thủ tục gì không?
Nếu không phải thường trú dân thì bạn được lái 1 năm ở Texas với bằng B2 chưa hết hạn. Cứ cầm theo bằng PET B2 mà chạy thôi.
"Driving privilege reciprocity allows a person to use a valid, unexpired foreign license to operate a motor vehicle in Texas for up to one year or until a person becomes a Texas resident, whichever date is sooner." Nguồn: https://www.dps.texas.gov/DriverLicense/reciprocity.htm

Hạng D
5/1/10
2.794
16.512
113
Texas quá rộng lương, bởi vậy ra đường thấy cách chạy xe của họ sắp tiến lên XHCN Vịt rồi

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: danhdu and hungoluv