Tập Lái
25/7/07
45
0
0
RE: Báo cáo các bác: tôi đã nhận xe Santafe!

Các bác thế nào em không biết, em có tầm 30K USD trở lên thì dù có bắn em chết ngay em cũng chẳng bao giờ mua xe của bọn Hàn Xẻng. Bây giờ không tiền thì em tạm chấp nhận Matiz vì nó rẻ, chạy quăng quật được mà không tiếc, còn em mà có xiền thì bọn Hàn Xẻng không bao giờ móc được em 1 xu, bất cứ về món đồ gì (ngoài gái Hàn :D).

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Bác Nocar có vẻ thành kiến với Hàn nhỉ, nhưng cái khoản bác không ghét thì bác ...khôn thật:D
Xe Hàn đang trong giai đoạn bành trướng ra thế giới đó bác, bây giờ nó cải tiến liên tục để giành thị phần, nên chất lượng của nó khác xa cái thời xe Deawoo nhập vào Vn.

Chỉ cách đây 4 năm thôi, xe Hàn vẫn không có cửa tại những xứ hàn đới như Canada vì khí hậu khắc nghiệt, vào màu đông đi xe Hàn rất bực vì yếu, không bền, chết máy... Nó chỉ bán khá tại Mỹ vì bên đó ấm hơn, và giá rẻ nên chấp nhận được.

Còn hiện nay xe Hàn đã có chỗ đứng (cụ thể là Hyundai và Kia) khá tốt trên thị trường nước ngoài, nhưng muốn đánh tan định kiến thì cần ít nhất là 3 năm nửa, đó là thời gian tạm đủ cho 1 thương hiệu khẳng định tên tuổi trên thị trường, khi mà các nhà phân tích chấm điểm qua các cuộc thi, các giải thưởng do nó giành được và quan trọng nhất là người tiêu dùng có đủ thời gian để thầm định. Khi người tiêu dùng đã tin tưởng thì đó là kênh tiếp thị rất hiệu qủa.

Trước đây rất ít người Việt đã chạy xe Hàn, 10 người thì chỉ cở 3 người chạy, mà số ít đó không hài lòng nên họ chê, rồi bạn bè của bạn bè họ nghe thế thì nhụt chí, chuyển qua xe Nhật. Nó như trò Domino vậy, làm cho cả 1 thế hệ không thích xe Hàn, họ chỉ biết nghe chứ không có điều kiện mà test xe như trên dd bây giờ, tất cả chỉ qua truyền miệng và 1 ít thực tế. Mà thực tế đó là sự thật: xe Hàn thua xe Nhật.

Ngày nay đã có sự thay đổi, nhưng vẫn cần thời gian để thẩm định, tùy vào chiến lược và khả năng của nhà điều hành để xây dựng 1 thương hiệu mạnh hay chỉ lẹt đẹt là 1 loại xe rẻ tiền. Hiện nay xe Hàn đã có 1 khởi đầu thuận lợi trên phân khúc SUV, nhưng thành công thực sự vẫn ở thì tương lai. Nói chuyện xe Hàn thì chợt nhớ xe Trung, họ đã có 1 chiến lược rất táo bạo khi thâm nhập thị trường châu Âu khó tính (nếu thành công tại châu Âu thì những thị trường khác sẽ dễ giải quyết), tiếc là bị thất bại tại Đức, thế là phải mất cả thập kỷ để tạo tiếng vang mới.

Tập Lái
17/6/04
7
0
0

Tôi có theo dõi câu chuyện của các Bác. Bản thân cũng rất thích SF máy dầu. Tuy nhiên vừa mới ngày hôm qua, người bạn ở HN vào chơi nói rằng mấy Anh Em đi SF máy dầu khoảng hơn 1 năm trước bây giờ bắt đầu gặp những vần đề khó chịu: máy rất kêu, xe rung bần bật không khác gì ISUZU hay FORD EVEREST máy dầu nên SF đang bị tẩy chay. Tôi cũng bán tín bán nghi, không hiểu thông tin này là thực tế hay không vì thực sự ở SGN ít xe SF, đúng là chỉ mấy Bác ở HN mới có thể kiểm chứng được thông tin này thôi. Bác nào có thông tin thỉ vui lòng post lên nhé.
Có khi nào do Diesel tại VN chất lượng kém quá hay do cách vận hành máy dầu không theo đúng nguyện tắc: máy nguội chạy chậm, không tăng ga mạnh; đi đường trường hoặc động cơ vừa hoạt động mạnh về nên để nổ ralangty 1-2' cho máy hồi lại mới được tắt máy. Ở nước ngoài còn bán cả thiết bị rơle thời gian cho xe máy dầu để nó thay con người kiểm soát việc này, cứ rút chìa và khoá cửa còn rơle giữ cho xe nỗ thêm 1-2 phút nữa.

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: duca2004

Tôi có theo dõi câu chuyện của các Bác. Bản thân cũng rất thích SF máy dầu. Tuy nhiên vừa mới ngày hôm qua, người bạn ở HN vào chơi nói rằng mấy Anh Em đi SF máy dầu khoảng hơn 1 năm trước bây giờ bắt đầu gặp những vần đề khó chịu: máy rất kêu, xe rung bần bật không khác gì ISUZU hay FORD EVEREST máy dầu nên SF đang bị tẩy chay. Tôi cũng bán tín bán nghi, không hiểu thông tin này là thực tế hay không vì thực sự ở SGN ít xe SF, đúng là chỉ mấy Bác ở HN mới có thể kiểm chứng được thông tin này thôi. Bác nào có thông tin thỉ vui lòng post lên nhé.
Có khi nào do Diesel tại VN chất lượng kém quá hay do cách vận hành máy dầu không theo đúng nguyện tắc: máy nguội chạy chậm, không tăng ga mạnh; đi đường trường hoặc động cơ vừa hoạt động mạnh về nên để nổ ralangty 1-2' cho máy hồi lại mới được tắt máy. Ở nước ngoài còn bán cả thiết bị rơle thời gian cho xe máy dầu để nó thay con người kiểm soát việc này, cứ rút chìa và khoá cửa còn rơle giữ cho xe nỗ thêm 1-2 phút nữa.
Bác lại nghe hơi nồi chõ rồi. Nhất là mới tập lái có 6 bài mà nhận định như chuyên gia, bái phục, bái phục!
Riêng xe máy dầu SF, không có điểm gì để chê ngoài việc giá thành vẫn cao do thuế nhập khẩu. SF tẩy chay ở đâu không biết, chỉ biết kể từ khi mua SF, số lượng SF trên đường HN ngày càng nhiều. Anh em SF Club chỉ độ 10 người, nhưng số lượng SF tôi cá là đã lên đến con số trăm, cả xe mới lẫn xe chạy lướt. Ở đây có bác Maranelo chạy SF 2003 được trên dưới 1 năm, xe nổ vẫn êm ru có khác gì 2007 đâu. Khác chăng là kiểu dáng hơi cục mịch một chút thôi, sorry Maranelo nhé!
Chất lượng dầu thì bác yên tâm 2 tháng nay mọi người đã chạy dầu 0.05% so với 0.25% (như vậy là sạch gấp 50lần?).
Vả lại, về mặt thống kê mà nói, bác chỉ nghe 01 người nói để kết luận xanh rờn như vậy thì đúng là đại bái phục x 10.000 lần.....
Anh em lên OS để chia sẻ những thông tin bổ ích, thiết thực, những kinh nghiệm chạy xe, bảo trì thực tế... Hy vọng lần sau không nghe bác lặp lại điệp khúc.... nghe nói nữa!

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

Trên OS mà các bác nghe ông bạn nói , có ông anh họ con nhà bà bác , bạn của thằng em .....:D:D nói thì đúng là ko có xe nào ngon cả các bác ợ ...:D:D.Thực ra ko phải anh em bỏ ra hơn 50K mua cái thương hiệu Kim Chi ( như các bác SG vẫn chê ) mà ko suy nghĩ gì cả , như em đây lăn tăn mãi giữa CAP , CIVIC, PRADO , RAV4....cuối cùng thì 1 phần vì cái tuí tiền , 1 phần là vì mình mua cái giá trị sử dụng mà thằng whatcar.com ( trang web nổi tiếng nhất về xe hơi ) đúc kết lại + đánh giá tích cực của các bác đã cầm lái SF + Chính bản thân em test ( thanks bác SF2007, bác KV again...)...em quyết định cưới vợ 2 SF máy dầu .Xe nào cũng có ưu và nhược điểm nhưng em cá nhân em thấy SF kém nhất là cái ....logo:D:D, còn thì em hoàn toàn mãn nguyễn với tất cả nhừng gì thuộc về em nó .
Đây chỉ là ý kiến của riêng em thôi nhé , em ko có ý chê các xe khác và khen vợ 2 của mình ...
@duca2004 : bác có điều kiện ra HN , có khoảng 14 em SF cho bác test ....:D:D, ko cần phải nghe ai nói cả bác ợ . SF ra lô đầu tien em ko nhầm là tháng 8 năm ngoài mà ông bạn bác bảo đã đi SF hơn 1 năm thì ....có vấn đề đó.:D:D

Hạng B2
21/3/07
422
3
18

Bác Kienvang có cần fải nặng lời thế kô? Bác Duca04 chỉ hỏi thông tin tham khảo chứ có dám chê gì con SF đâu.
Nói như bác thì chỉ những người chạy xe SF thì mới được fát biểu àh? Em có đọc qua mấy bài về con SF của bác. Như bác nói
thì chắc con SF là đỉnh nhất rồi. Bác qua mấy box khác mà xem Merc GL, Lex người ta vẫn lôi nhược điểm của nó ra kia kìa. Xe nào cũng có ưu nhược điểm vậy mà bác chỉ tâng bốc con xe của bác. Anh em OS chia sẻ học hỏi được gì nếu ai cũng lên đây ca ngợi con xe của mình.

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: streaker

Bác Kienvang có cần fải nặng lời thế kô? Bác Duca04 chỉ hỏi thông tin tham khảo chứ có dám chê gì con SF đâu.
Nói như bác thì chỉ những người chạy xe SF thì mới được fát biểu àh? Em có đọc qua mấy bài về con SF của bác. Như bác nói
thì chắc con SF là đỉnh nhất rồi. Bác qua mấy box khác mà xem Merc GL, Lex người ta vẫn lôi nhược điểm của nó ra kia kìa. Xe nào cũng có ưu nhược điểm vậy mà bác chỉ tâng bốc con xe của bác. Anh em OS chia sẻ học hỏi được gì nếu ai cũng lên đây ca ngợi con xe của mình.

Bác Streaker chịu khó đọc kỹ ở box Hyundai-Kia nhé. Nếu tôi có tạo cho bác và anh em cảm giác như bác nói thì rất xin lỗi. Bức xúc của tôi với bác Duca04 vì tôi rất không thích những người chỉ thấy cây mà không thấy rừng, thấy hiện tượng mà không thấy bản chất, chỉ nghe nói, nghe nói và nghe nói....
Nhưng trên thực tế, tôi và nhiều anh em khác đều quan niệm đến như con người cũng không toàn vẹn thì máy móc làm sao vẹn toàn. Vì vậy, những hạn chế của SF đang được anh em thống kê để giúp cho các bác khác trên 4R có thêm thông tin trước khi lựa chọn.
Bác hãy đọc link dưới đây và trích đoạn của chính tôi sẽ hiểu rõ!
http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=549138&mpage=3
Trích đoạn: Kienvang

Các bác đang nói về những ưu điểm. Thực tế thì SF có những ưu điểm như thế thật:D Tuy nhiên nếu nói nhiều quá thì những người không chạy SF sẽ nghĩ rằng chúng ta đang "mẹ hát con khen hay;)".
Vì vậy, nếu các bác thấy còn điểm gì chưa hài lòng, cứ mạnh dạn "vạch tội", vì nhân vô thập toàn mà.
Điểm yếu đầu tiên, cũng có thể không phải là điểm yếu: so với khi chạy xe Gala Lancer tôi chạy trước đây, ngồi trên SF chỉ mỗi bác tài là tôi thấy cực sướng. Còn vợ cả và cậu con trai đầu của tôi lại hay cảm thấy bị buồn nôn ?! Phải chăng vì xe mới-> mùi ... Tôi cũng đã thử đủ cả: túi cafe treo dưới gương; khử mùi Autoban 310 ngàn lắp trên tableau + Newtech lắp ở đuôi xe 900 ngàn... cũng thấy nó có vẻ vũ như cẩn. Đi một thời gian nữa rồi lại báo cáo các bác? Ko hiểu xe các bác khác ra sao, nhất là các bác ít nhất 2 đời vợ:D
Các bác khác cũng nên để ý vụ "trung hòa khí thải"....
Thêm một tội nữa: xe SF hầu như ko cần phải độ: âm thanh, cách âm, tiện nghi trong xe.... nếu có chỉ là độ dàn ngoài bodykit,,, Nhưng đồ độ khó kiếm quá: signal trên gương, bodykit thì vì made in Korea nên hơi nhiều xiền....
Xe nhập không qua HMV thì còn một nhược điểm nữa là không được sự hợp tác về mặt bảo dưỡng, bảo hành, mua linh kiện, phụ tùng.... Đúng là chỉ có tại Việt Nam-> botoanthan.com.
..........một số nhược điểm khác, đề nghị các bác bổ sung với tinh thần thấy hay thì nói hay, thấy dở thì nói dở. Anh em SF kiên quyết không phải vì là vợ mình mà ngồi trên đầu, trên trốc các xe khác....:D
BTW, nếu có điều kiện mời các bác có nhiều kinh nghiệm chạy xe dầu như NPT, hay chạy Cap sonnguyen.... chạy thử xe SFClub, sẽ có đánh giá cảm nhận rõ hơn. Hy vọng gặp các bác ở HN để :D
và test xe. Và như vậy, những cảm nhận sẽ chính xác hơn=> tốt cho anh em quan tâm đến SF.

Hạng B2
15/3/07
136
0
16

Các bác ở SG yên tâm, em cũng ở SG chuẩn bị lấy SF máy dầu, sẵn để test luôn xem chất lượng như thế nào. Em sẽ cố gắng chạy trung bình 3000km/tháng (hoặc nhiều hơn) trong vòng một năm để xem xe rung cỡ nào (chắc là em "run" trước vì dàn lạnh của SF). Hẹn các bác SG tại OS 1 năm sau có kết quả nhé.

Hạng C
22/5/07
683
2
0

Bác ơi đợi 1 năm làm gì cho nó lâu. Anh em ngoài này, người đi nhiều nhất cũng hơn nửa năm rồi, kinh nghiệm cũng nhiều, Cảm nhận về xe cũng đã rõ, hơn nưa như bác Maranelo đấy, xe của bác ấy, dùng vẫn còn tốt chán, và còn hàng chục người mua xe như vậy. Chứng tỏ SF là ok.

Hạng B2
2/4/07
187
0
0

Các bác nói đúng quá, trước tôi cũng nghiên cứu nhiều loại xe nào là GX470, LX 470, RX400H, S600, SLR MCLAREN, Maybach62..... Nhưng cuối cùng tôi lại quyết mua DEAWOO TICO cũng vì nhiều lý do nhưng chủ yếu là do cửa nhà tôi hơi nhỏ vả lại ông hàng xóm đang đi em này và kết luận là xe đã chạy 20k km mà máy móc vẫn rất ngon, điều hòa mát rượi.... nói chung là miễn chê. Phải nói là xe Korea bây giờ chất lượng không kém gì xe Đức, Nhật. Vỗ tay cho xe Hàn

Last edited by a moderator: