Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Sau một thời gian độ chế chiếc Suzuki Wagon, giờ PC chán chẳng lẽ tháo ra mua đồ TQ gắn vào(!?) Thôi thì để vậy chạy cho rồi.
Do có 1 số bác hỏi PC về ống sắt nước giải nhiệt nối từ máy ra ra kết nước có nên thay bằng Inox hay không, nó có giá bán là 600 000đ/c với lí do mà người bán (hù) nói rằng khúc ống sắt 20cm ấy sẽ ra ten gỉ làm nghẹt hệ thống giải nhiệt.
Hôm nay PC giới thiệu 1 loại nước thánh có thể làm sạch hệ thống giải nhiệt được nhập từ Mỹ quốc (không phải Trung Quốc nhé!) Các Bác mua về tự xử là xong chả cần anh thợ nào hết nhé. Sử dụng cho tất cả các loại xe chạy từ 8 năm trở lên là hệ thống giải nhiệt bắt đầu đóng cặn vàng rồi.
Hình thức và nhãn hiệu chai.
Bảo dưỡng xe cũ.
Bảo dưỡng xe cũ.
Bảo dưỡng xe cũ.
Sau khi đổ vào máy và làm theo hướng dẫn sử dụng thì nước nó ra đục ngầu như vậy nè.
Bảo dưỡng xe cũ.

Các Bác làm đi sẽ thấy thế nào nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Sau một thời gian độ chế chiếc Suzuki Wagon, giờ PC chán chẳng lẽ tháo ra mua đồ TQ gắn vào(!?) Thôi thì để vậy chạy cho rồi.
Do có 1 số bác hỏi PC về ống sắt nước giải nhiệt nối từ máy ra ra kết nước có nên thay bằng Inox hay không, nó có giá bán là 600 000đ/c với lí do mà [BCOLOR=#ff0000]người bán (hù)[/BCOLOR] nói rằng khúc ống sắt 20cm ấy sẽ ra ten gỉ làm nghẹt hệ thống giải nhiệt.
Hôm nay PC giới thiệu 1 loại nước thánh có thể làm sạch hệ thống giải nhiệt được nhập từ Mỹ quốc (không phải Trung Quốc nhé!) Các Bác mua về tự xử là xong chả cần anh thợ nào hết nhé. Sử dụng cho tất cả các loại xe chạy từ 8 năm trở lên là hệ thống giải nhiệt bắt đầu đóng cặn vàng rồi.
Hình thức và nhãn hiệu chai.View attachment 447462 View attachment 447461 View attachment 447463 Sau khi đổ vào máy và làm theo hướng dẫn sử dụng thì nước nó ra đục ngầu như vậy nè.
View attachment 447464
Các Bác làm đi sẽ thấy thế nào nhé.

Đây chính em là tác giả của ống nước Inox đây bác.
Nếu bác nhận định như thế thì em xin có vài hình ảnh để bác cùng anh em hiểu rõ hơn để rồi bác có hiểu thì hiểu còn không thì tùy.
Xe em thì chưa bao giờ bị sôi nước làm mát, nhưng trong đợt bảo dưỡng thì em cho xúc két nước. Trong quá trình tháo ống cao su phía dưới từ két nước đến ống sắt thì em thấy thật là bất ngờ
Trước hết từ ống cao su thì thấy một ít mạt sắt ở trong đó
img_4914-jpg.347944

Và thủ phạm của sự việc này là ở đâu, và nó là đây
img_5108-jpg.349599

Đây là ống sắt được dẫn từ ống cao su phía dưới của két nước vào máy
Vậy cái phần mất đó nó đi đâu, và nó được nằm ở đây
img_5041-jpg.347959

img_5042-jpg.347960

img_5043-jpg.347961

Sau đó em được ông anh cũng đã từng bị cái ống nước như thế - cụt mất tiêu đi 1 khúc và đem đến thợ đồng làm lại
img_5111-jpg.349864

Như thế thì em lắp vào xe em là Ok rồi. Nhưng với nhiều anh em thì sao???
Nếu nói về bảo dưỡng chiếc xe của em thì anh em Chi hội Su trước đây ai cũng đều biết, nó được bác chủ trước giữ như thế nào, nhưng đến bây giờ thì bị vấn đề như thế... thì chắc rằng sẽ có nhiều người cũng gặp vấn đề này. Thế là em làm ống Inox
img_5315-jpg.359592

nào cùng so sánh
img_5118-jpg.349869

img_5308-jpg.359585

img_5317-jpg.359593

img_5318-jpg.359594

img_5313-jpg.359590

Sau đó em được rất nhiều anh em hỏi và em tư vấn, anh em nói chuyện rất thỏa mái và tuyệt đối không "hù" ai cả. Ai thích thì em đặt hàng và em gửi, không ép buộc.
Bác chia sẻ vấn đề kỹ thuật tốt cho anh em thì tất cả ủng hộ bác, nhưng khuyên bác với tư cách là Chi hội trưởng thì phải cân nhắc câu chữ lời nói, chớ nên câu móc người.
Sao gần đây lại có nhiều người hay khó chịu với em, hay em có lời lẽ xúc phạm ai đó trong đó có cả bác, mà em có xen vào chuyện của bác đâu???
Nếu có tư thù gì đó với em thì hãy gọi số 0966 752756 em sẽ hầu chuyện hết.
P/S: Về vấn đề xúc két nước thì cái dung dịch kia có tẩy rửa và đẩy hết cái đống này ra khỏi két nước không?
img_5042-jpg.347960

Ngoài ra việc dùng dung dịch xúc két nước sẽ gây hậu quả phụ là thủng két nước. Khi cho dung dịch vào rồi đừng tưởng là xả nước ở ốc xả két nước là nước nó sẽ ra hết, sẽ còn 1 lượng nước đáng kể nằm trong máy và thế là trong nước làm mát mà bác sài đó sẽ là có 1 hàm lượng dung dịch này làm công việc của nó từ ngày này sang ngày khác. Em không hù đâu nha bác.
Nếu có gì chưa hiểu thì bác xem thêm ở đây:
https://www.otosaigon.com/threads/c...uc-luc-trang-1.8616854/page-129#post-11145482
Hy vọng bác sẽ được bổ sung một số kiến thức về xe bác đang sử dụng

Chỉnh sửa cuối:
Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Oh !! Xin lỗi Bác Choixongxu. Em không biết bài này bác đã làm rồi do em không vào các thớt bên ngoài. Một số bạn trẻ có hỏi ống đó phi bao nhiêu để tự làm mà mình thật sự thấy không cần thiết. Nếu nó mục như ống bác cầm trên tay thì thay thế là tất nhiên rồi. Xe của em chỉ bị nghẹt và không mục như thế nên vs sạch sẽ lủng vài chỗ hàn gió đá ráp vào chạy 3 năm nay chưa thấy mục lại. Với cách thay ống thì mình chỉ chữa phần ngọn thôi bác. Thành két và lòng máy bám cặn vàng thì làm sao. két có thể tháo ra xúc chứ máy thì không rồi.
Xúc bằng dung dịch theo cách truyền thống mà nước ngoài họ đã làm từ lâu rồi thì bác cho là mục két là do trình độ người thực hiện hơi kém hay làm biếng đó bác ơi. Trên hướng dẫn sử dụng người ta chỉ dẫn rất cặn kẻ từng bước thực hiện( em cố tình chụp rỏ bảng hdsd)
Một lần nữa em xin lỗi bác vì không biết bài này của bác em nghỉ là chỉ post trong thớt nhỏ của chi hội nên sẽ không phạm với các bác bên ngoài.

Tập Lái
20/1/16
21
17
3
44
việc xúc (tẩy) két bằng hoá chất, ai cũng hiểu sẽ lợi bất cập hại

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Phuccao
Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Các xe Wagon chạy trên 10 năm đều phải tháo két nước thông xúc mới sạch ở trong như xe Bác Choixongxu đã làm. Các bác đừng nghỉ xe sôi nước mới nghẹt, hình bác Choixongxu đưa lên chứng minh xe đang tốt vẫn nghẹt khủng khiếp đấy. Do xe bác ấy ở xứ lạnh nhiệt độ môi trường thấp nên nước không sôi chứ ở dưới đồng bằng như xe các bác thì sẽ biết liền (xe mình chỉ tắc 6 khe trong két thôi là đã sôi rồi)

• Like
Reactions: fiatsaigon
Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Chai này mua ở đâu và giá nhiêu bác Phuccao ?
Mình mua chai này trong tiệm bán phụ tùng oto gần bến xe Xa cảng miền Tây. Bác vào các tiệm bán phụ tùng ờ TN hỏi xem có bán không nhé. Nếu không có thì bác báo em mua dùm hôm off Cam Ranh em mang theo luôn.