Hạng B2
7/10/13
481
930
93
Kính thưa các Cụ, chuyên của em là như thế này:
Vào đầu năm 2014, em có mua một cái xe mới và bên đại lý có tặng em 1 năm bảo hiểm chính hãng (cái này có ghi rõ trong HĐ mua bán xe) của bảo hiểm Liberty. Giá trị bảo hiểm là 23.834.726 VNĐ ( sau thuế VAT). EM vẫn hiểu là giá trị này là tiền của em, nó là 1 thành phần cấu thành giá trị mà em trả để mua xe, tiện ích và các dịch vụ đi kèm. Sau khi việc mua xe hoàn tất và cả nhà vui vẻ (đại lý bán xe và em), những gì trách nhiệm của em thì em đã làm (trả đủ tiền theo HĐ) và những gì trách nhiệm của đại lý thì cũng đã làm (là bàn giao tất cả những gì cam kết trong Hợp đồng cho em). Mọi chuyện đều suôn sẻ thì em cũng không lên đây hỏi các Cụ. Đùng một cái, hôm nay em nhận được 1 cái thư của LIBERTY, về việc SỬA ĐỔI BỔ SUNG (em ghi nguyên văn) do ông Đỗ Quang Thuận - tổng giám đốc của bảo hiểm Liberty ký và đóng dấu. Trong cái văn bản đó có ghi "Chi tiết: Hợp đồng trên được bổ sung điều khoản: "Không thanh tóan bồi thường phát sinh từ ngày 24/02/2014 đến hết ngày 27/03/2014". Khi bổ sung điều này vào Hợp đồng thì nó sẽ ảnh hưởng đến đối tác còn lại (là em) mà không nêu ra bất kỳ một lý do nào để dẫn đến thay đổi này. Và văn bản trên được phát hành ngày 04/04/2014.
Như vậy sẽ nảy sinh một số việc như sau:
1. Theo em hiểu theo cái gọi là SỬA ĐỔI BỔ SUNG thì Hợp đồng Bảo hiểm của em từ 12 tháng sẽ giảm xuống chưa tới 11 tháng, như vậy số tiền theo Hợp đồng bảo hiểm (23.834.726 VNĐ) cũng phải được giảm tương đương (khoảng gần 2 triệu) chứ, nhưng không thấy đề cập tới. Thôi thì cái thời gian đó (24/02/2014 đến hết ngày 27/03/2014) cũng đã qua rồi và trong thời gian đó xe em cũng không bị gì nên kg có được Bảo hiểm cũng chẳng saO.
2. Nhưng em đặt vấn đề về tính pháp lý của cái SỬA ĐỔI BỔ SUNG này. Theo em hiểu thì cái này là để sửa đổi bổ sung Hợp đồng trước đây đã ký. Nếu sửa đổi bổ sung Hợp đồng thì 2 bên chưa thống nhất cùng ký vào thì cái SỬA ĐỔI BỔ SUNG có đủ tính pháp lý hay không? Cái này em cũng tặc lưỡi OK, coi như mình cửa dưới chấp nhận luôn và coi như cái SỬA ĐỔI BỔ SUNG có đủ tính pháp lý luôn.
3. Tuy nhiên, cái em quan tâm là thời gian không được bảo hiểm (từ 24/02/2014 đến hết ngày 27/03/2014) và ngày phát hành cái SỬA ĐỔI BỔ SUNG (là ngày 04/04/2014).Tức là ngày phát hành cái văn bản SỬA ĐỔI BỔ SUNG (em coi như nó đầy đủ tính pháp lý) sau cái thời gian Liberty không bảo hiểm cho em.
Như vậy, sau này khi xe em bị một vấn đề gì cần bảo hiểm (nói dại mồm chứ em cũng hy vọng không gặp phải), em kêu lên Liberty để bảo hiểm thì Liberty chỉ cần làm một cái SỬA ĐỔI BỔ SUNG ghi không bảo hiểm thời gian em bị nạn là xong. Hoặc quá hơn làm cái SỬA ĐỔI BỔ SUNG các điều khoản bảo hiểm thành vô hiệu là xong, khỏi phải bảo hiểm.
Hiện nay em cũng rất phân vân, không hiểu Liberty đang làm cái trò gì và nếu xe em có bị gì thì có được bảo hiểm không? Nếu không thì bây giờ em hủy Hợp đồng này thì bọn nó (Liberty) có trả lại tiền (em chỉ lấy theo giá trị theo thời gian còn lại) để em sang Hãng khác để em mua Bảo hiểm không?
Em mới có xe nên chưa có kinh nghiệm vụ này, các Cụ tư vấn giúp em.

Thanks các Cụ!
P/s: Nếu cần, em sẽ scan cái SỬA ĐỔI BỔ SUNG và Hợp đồng lên đây cho các Cụ chém.

Hạng C
10/10/13
920
41
48
Bác scan lên nhé, và nhớ che lại tên chủ hợp đồng và số xe này nọ ( nói chung là thông tin cá nhân ). Ui để mọi người chém nhé
Cho em hỏi thêm 1 điều là hợp đồng bảo hiểm xe của bác là có hiệu lực từ ngày nào đến ngày nào ạ.
Và bác có biết tại sao tự nhiên bác nhận được cái SỬA ĐỔI BỔ SUNG đó không.
Mong sớm nhận dc phản hồi từ bác, để em có thể giải đáp cho bác

Hạng D
19/10/06
2.225
12.251
113
macducthanh nói:
Cho em hỏi thêm 1 điều là hợp đồng bảo hiểm xe của bác là có hiệu lực từ ngày nào đến ngày nào ạ.

em dự là hợp đồng từ 24/02/2014 đến 23/02/2015

Hạng B2
7/10/13
481
930
93
macducthanh nói:
Bác scan lên nhé, và nhớ che lại tên chủ hợp đồng và số xe này nọ ( nói chung là thông tin cá nhân ). Ui để mọi người chém nhé
Và bác có biết tại sao tự nhiên bác nhận được cái SỬA ĐỔI BỔ SUNG đó không.
Mong sớm nhận dc phản hồi từ bác, để em có thể giải đáp cho bác
Bảo hiểm của em có hiệu lực từ 00h00, 25.01.2014. đến 23h59 ngày 24.01.2015, Cụ ạ. Bảo hiểm của em là do hãng xe trả tiền, khi bào giao xe là giao luôn cả bảo hiểm cho em, nên em cũng không biết liên lạc với ai (em chưa từng gọi cho bảo hiểm bao giờ) để hỏi vụ này? Nhưng em thấy làm như này là coi thường khách hàng, bất kể lý do gì, nhưng em đứng tên trong Hợp đồng thì muốn sửa đổi gì đó thì phải làm việc với em chứ. Đằng này đơn phương làm một cái SỬA ĐỔI BỔ SUNG khơi khơi vậy. Em nói thật, giả sử trong thời gian trên xe em mà bị gì, kêu bảo hiểm mà không làm việc cho em thì em kiện ra Tòa ngay.
Mấy cái giấy tờ đó chắc qua lễ em mới scan post lên được. Em không biết post mấy cái file đính kèm như thế nào cả, CỤ nào chỉ em với.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Bác lấy điện thoại chụp cái nào cần thiết. rồi up lên trên flickr chẳng hạn

Tập Lái
23/9/06
45
0
16
Vậy thì Bác cứ yêu cầu hủy đi ạ, vì tự nhiên Công Ty Bảo hiểm lại đơn phương làm Sửa Đổi Bổ Sung không bảo hiểm trong một khoảng thời gian là không hợp lệ đâu.