Hạng D
8/10/11
3.066
5.958
133
Chổ em người ta gọi là bảo hiểm công an :eek::D mấy a nói bhds không ai biết hết ạ

Hạng D
6/3/08
3.923
7.696
113
Sàigòn
BHTNDS là giấy tờ bắt buộc phải có khi xe lưu hành. Bác vẫn có thể tăng thêm mức bồi thường bằng cách mua thêm bên phần BH tự nguyện (tùy chọn bồi thường người và tài sản đối với bên thứ ba), khi xảy ra tai nạn nếu BH bắt buộc không đủ chi trả thì dùng thêm bên BH tự nguyện.
Hồi vk mới mua xe, tôi mua BH cả 2 loại này để phòng xa, do không tin tưởng lắm khả năng cầm lái của quý bà.
P/s nếu không mua BHTNDS bắt buộc, bác đi đăng kiểm xe như thế nào?

Khi có BHTNDS "bắt buộc", bác không thể "mua thêm" BHTNDS "tự nguyện" kiều TOP UP như vậy. Không có chuyện "khi xảy ra tai nạn nếu BH bắt buộc không đủ chi trả thì dùng thêm bên BH tự nguyện". Khi có chuyện cần claim, bác sẽ phải claim 1 trong 2, và cái còn lại là dư, lãng phí.
Ý em cả 2 loại bản chất là như nhau, chỉ khác cái phần tên "bắt buộc" hay "tự nguyện". Vậy mình nên mua cái "tự nguyện" ưu việt hơn cái "bắt buộc" ("bắt buộc" là theo chuẩn, muốn mua hơn cũng ko được).

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Khi có BHTNDS "bắt buộc", bác không thể "mua thêm" BHTNDS "tự nguyện" kiều TOP UP như vậy. Không có chuyện "khi xảy ra tai nạn nếu BH bắt buộc không đủ chi trả thì dùng thêm bên BH tự nguyện". Khi có chuyện cần claim, bác sẽ phải claim 1 trong 2, và cái còn lại là dư, lãng phí.
Ý em cả 2 loại bản chất là như nhau, chỉ khác cái phần tên "bắt buộc" hay "tự nguyện". Vậy mình nên mua cái "tự nguyện" ưu việt hơn cái "bắt buộc" ("bắt buộc" là theo chuẩn, muốn mua hơn cũng ko được).
Có thể là lảng phí, nhưng mua thêm vẫn có cảm giác yên tâm hơn đó bác. Giả dụ bác gây ra tai nạn và mức thiệt hại xe bên kia là 300 triệu, thì BH TNDS (quy định là bắt buộc phải mua) sẽ bồi thường 100, phần 200 còn lại sẽ do BH TNDS (tự mua thêm) lo chi trả.
Bảo hiểm TNDS đối với bên thứ 3

Hạng B2
14/12/11
109
5.473
95
11
hình như có mấy trăm k, anh mua luôn cho xong chuyện, gặp pikachu đỡ bị hỏi lằng nhằng

Hạng D
6/3/08
3.923
7.696
113
Sàigòn
Có thể là lảng phí, nhưng mua thêm vẫn có cảm giác yên tâm hơn đó bác. Giả dụ bác gây ra tai nạn và mức thiệt hại xe bên kia là 300 triệu, thì BH TNDS (quy định là bắt buộc phải mua) sẽ bồi thường 100, phần 200 còn lại sẽ do BH TNDS (tự mua thêm) lo chi trả.
View attachment 2144196
Cái giải thích này nhầm nè Bác, em hỏi 2 công ty BH rồi.

Nếu được như lý giải của Bác là ok, mình claim cả 2 và đủ 300tr bồi thường. Nhưng thực tế nếu Bác đã claim bên tự nguyện (200tr) thì bác không được claim bên bắt buộc (100tr) nữa. Công ty BH báo là 1 vấn đề không được claim 2 lần.

Vậy nên ý em là không mua bắt buộc nữa mà dồn thêm tiền để mua tự nguyện (để được bồi thường gấp 3, 4 lần so với bắt buộc) đó.

Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Khi Bác bị CSGT gọi lại Bác phải trình cho họ xem:
1/ Bằng lái
2/ Chủ quyền xe
3/ Kiểm định
4/ Bảo hiểm bắt buộc
5/ CMND
Thiếu 1 trong các giấy tờ trên thì $$$$$$

Hạng D
7/3/07
2.225
53.753
113
Khi Bác bị CSGT gọi lại Bác phải trình cho họ xem:
1/ Bằng lái
2/ Chủ quyền xe
3/ Kiểm định
4/ Bảo hiểm bắt buộc
5/ CMND
Thiếu 1 trong các giấy tờ trên thì $$$$$$
5. Không bắt buộc bác ơi, em chưa bao giờ bị hỏi cái đó, vì những cái trên đã đầy đủ hết rồi

• Like
Reactions: ttqui2005
Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
5. Không bắt buộc bác ơi, em chưa bao giờ bị hỏi cái đó, vì những cái trên đã đầy đủ hết rồi
À chỉ kèm theo thôi chứ không bát buộc. Coi chừng thêm hộ khẩu nữa nha Bác. Ke ke

• Haha
Reactions: chauha