Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Ý em là:
Quy định hạn mức của bảo hiểm bắt buộc: 100tr/người/vụ + 100tr/tài sản/ vụ. (1)
Em thấy thấp quá, em mua tự nguyện: 500tr/người/vụ + 500tr/tài sản/ vụ. (2)

Nhưng: cả hai đều là bảo hiểm trách nhiệm với bên thứ 3 nên em chỉ được mua 1 trong 2 (thực ra mua cả 2 cũng được nhưng sẽ lãng phí 1 trong 2 vì khi claim thì không được phép claim trùng).

Câu hỏi là em mua (2) và không mua (1), về lý thì OK vì (2) bao trùm (1) và ưu việt hơn (1). Nhưng mấy chú CA có bắt lý câu chữ không, hay thấu hiểu vấn đề? Nếu bị bắt lý thì nên làm sao.

Thực tế 5 năm nay em toàn mua (2), không mua (1), chỉ trừ lần đầu tiên khi mua xe tụi showroom nó làm luôn cái BHBB để đi đăng ký. Và chưa bao giờ bị hỏi nên không biết thực tế thế nào!
Bác đặt câu hỏi rất hay tuy nhiên em thấy bác hơi nhầm 1 chút về 2 loại hình bảo hiêm trên. Các DNBH có hướng dẫn về việc cấp bảo hiểm TNDS tự nguyện sao cho đúng quy định.
Đối với xe ô tô chủ xe bắt buộc phải mua bảo hiểm bắt buộc tnds với mức trách nhiệm, mức phí và bồi thường được quy đinh theo thông tư bộ tài chính. Và mới nhất và đang áp dụng là thông tư : 22/2016/TT-BTC ban hành ngày 16/02/2016 của Bộ Tài chính quy định Quy tắc, điều khoản, biểu phí và mức trách nhiệm bảo hiểm bắt buộc TNDS của Chủ xe cơ giới.
Đối với bảo hiểm TNDS tự nguyên là do chủ xe tự mua để tăng mức bồi thường cho người thứ 3. Phần này được bồi thường khi mức bồi thường cho người và tài sản người thứ 3 vượt quá mức bồi thường TNDS bắt buộc.

Hạng D
6/3/08
3.923
7.722
113
Sàigòn
Đối với bảo hiểm TNDS tự nguyên là do chủ xe tự mua để tăng mức bồi thường cho người thứ 3. Phần này được bồi thường khi mức bồi thường cho người và tài sản người thứ 3 vượt quá mức bồi thường TNDS bắt buộc.
Cám ơn Bác, đây là cái em muốn hỏi!
Thực tế BHBB em đã mua, mức bồi thường cho bên thứ 3 là 100tr/người/vụ và 100tr/tài sản/vụ.
Và em yêu cầu mua thêm (tự nguyện) 100tr/người/vụ và 400tr/tài sản/vụ, người ngồi trong xe 100tr/người/vụ nữa.

Để khi hữu sự có thể bồi thường lên đến 200tr/người và 500tr/tài sản + có thêm claim cho người ngồi trong xe.

Nhưng bên BH lại tư vấn như vậy là lãng phí cái BHBB vì khi claim chỉ claim được 1 trong 2, tức mình đã claim cái đơn BH tự nguyện rồi thì ko được claim cái BB nữa.

Bác lý giải dùm em, vậy người tư vấn cho em như trên là sai à?

Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Cám ơn Bác, đây là cái em muốn hỏi!
Thực tế BHBB em đã mua, mức bồi thường cho bên thứ 3 là 100tr/người/vụ và 100tr/tài sản/vụ.
Và em yêu cầu mua thêm (tự nguyện) 100tr/người/vụ và 400tr/tài sản/vụ, người ngồi trong xe 100tr/người/vụ nữa.

Để khi hữu sự có thể bồi thường lên đến 200tr/người và 500tr/tài sản + có thêm claim cho người ngồi trong xe.

Nhưng bên BH lại tư vấn như vậy là lãng phí cái BHBB vì khi claim chỉ claim được 1 trong 2, tức mình đã claim cái đơn BH tự nguyện rồi thì ko được claim cái BB nữa.

Bác lý giải dùm em, vậy người tư vấn cho em như trên là sai à?
bên bảo hiểm tư vấn sai rồi, em ví dụ 1 trường hợp nhé.
trường hợp xe ô tô gây tai nạn với 1 xe khác hậu quả 1 người từ vong, xe ô tô thuộc tài sản người thứ 3 bị cháy (lỗi đc xác định là thuộc về xe phía sau có mau bảo hiểm tnds BB và TNDS tự nguyện) giá trị xe ô tô đc xác định là 400tr. trường hợp này được xác định bồi thường như sau:
  • Phần bảo hiểm TNDS BB chi trả 100tr cho người tử vong, 100tr xe ô tô bị cháy.
  • Phần bảo hiểm TNDS tự nguyện bồi thường tiếp cho chủ xe những chi phí đã chi trả cho người bị hại mà vượt quá mức 100tr (tndsbb) số tiền tối đa không quá mức trách nhiệm mua thêm. về tài sản thì sau khi trừ 100tr về tài sản (tndsbb) bảo hiểm sẽ thanh toán tiếp phần bồi thường cho xe.
phần bồi thường về tài sản được tính khấu hao theo quy định.
* bảo hiểm TNDS tự nguyện được bồi thường sau bảo hiểm TNDS BB

Hạng D
6/3/08
3.923
7.722
113
Sàigòn
bên bảo hiểm tư vấn sai rồi, em ví dụ 1 trường hợp nhé.
trường hợp xe ô tô gây tai nạn với 1 xe khác hậu quả 1 người từ vong, xe ô tô thuộc tài sản người thứ 3 bị cháy (lỗi đc xác định là thuộc về xe phía sau có mau bảo hiểm tnds BB và TNDS tự nguyện) giá trị xe ô tô đc xác định là 400tr. trường hợp này được xác định bồi thường như sau:
  • Phần bảo hiểm TNDS BB chi trả 100tr cho người tử vong, 100tr xe ô tô bị cháy.
  • Phần bảo hiểm TNDS tự nguyện bồi thường tiếp cho chủ xe những chi phí đã chi trả cho người bị hại mà vượt quá mức 100tr (tndsbb) số tiền tối đa không quá mức trách nhiệm mua thêm. về tài sản thì sau khi trừ 100tr về tài sản (tndsbb) bảo hiểm sẽ thanh toán tiếp phần bồi thường cho xe.
phần bồi thường về tài sản được tính khấu hao theo quy định.
* bảo hiểm TNDS tự nguyện được bồi thường sau bảo hiểm TNDS BB
Cám ơn Bác

Bác có công văn hay hướng dẫn chính thức nào về việc bồi thường tiếp nói trên không, cho em coi với.

Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Cám ơn Bác

Bác có công văn hay hướng dẫn chính thức nào về việc bồi thường tiếp nói trên không, cho em coi với.
Để em xin quy tắc bảo hiểm em gửi bác. Bác nhắn em đia chỉ email nha. Em có của Bảo Việt, PVI, Pjico, Bảo Minh, Hàng không. Nội dung chính thì gần như không khác nhau gì nhiều.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Nguyễn