Thảo Luận Chung Bảo hiểm xe ranger

Tập Lái
24/4/17
7
3
3
26
Giá phụ tùng bên hãng thì như nhau, Nếu muốn giám bớt số tiền bồi thường thì bác nói cho thay phụ tùng ở gr ngoài giá sẽ thấp hơn được 1 nửa chứ thay trong hãng giá cao lắm, trường hợp này nếu đúng theo quy định của bảo hiểm thì không bồi thường được tốt nhất xin gặp bên ông giám định xe đó, chi cho ổng khoảng 1tr sau đó nhờ thay đổi nội dung thông báo tai nạn qua lối khác.
Bác cho em hình đăng ký xe hoặc hình đăng kiểm em lấy giá đèn xe đó cho bác cả giá hãng và giá gr luôn.
Tks bác tư vấn, em ko có giấy tờ xe con ranger bác ạ, chỉ biết nó là con wildtrack 2012 màu cam thôi, em có kèm hình đuôi xe ranger cuối bài đó bác, tks bác

Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Tks bác tư vấn, em ko có giấy tờ xe con ranger bác ạ, chỉ biết nó là con wildtrack 2012 màu cam thôi, em có kèm hình đuôi xe ranger cuối bài đó bác, tks bác
Dear bác chủ: xe của bác nếu như sửa ở gr ngoài thì giá sửa chữa như sau:
1, Phần đồng (chỗ xe bị móp) khoảng 500k
2, Phần sơn (sơn cốp) khoảng 1,2tr
3, Phụ tùng (Thay đèn) khoảng 2.5tr
Tổng chi phí khoảng 4,2 tr nhé.
Giá phụ tùng, giá làm đồng, giá sơn trong hãng đều rất cao nên khoảng 10tr hơn bác nhé. Bên hãng không có đủ thông tin nên chỉ báo miệng sơ qua thôi.
Bác thương lượng kéo xe ra gr goài sửa chữa giá thấp hơn được hơn 1 nửa.

• Like
Reactions: Văn Hưng
Tập Lái
24/4/17
7
3
3
26
Ok
Dear bác chủ: xe của bác nếu như sửa ở gr ngoài thì giá sửa chữa như sau:
1, Phần đồng (chỗ xe bị móp) khoảng 500k
2, Phần sơn (sơn cốp) khoảng 1,2tr
3, Phụ tùng (Thay đèn) khoảng 2.5tr
Tổng chi phí khoảng 4,2 tr nhé.
Giá phụ tùng, giá làm đồng, giá sơn trong hãng đều rất cao nên khoảng 10tr hơn bác nhé. Bên hãng không có đủ thông tin nên chỉ báo miệng sơ qua thôi.
Bác thương lượng kéo xe ra gr goài sửa chữa giá thấp hơn được hơn 1 nửa.
tks bác nhiều, tại h bữa ông kia chạy vào hãng nó báo vậy, đèn 3tr5 , tem ranger với wildtrack đã hết >2tr r

Hạng B2
22/6/13
376
248
43
Tp.HCM
cơ bản là tài xế công ty muốn ăn tiền bạn thôi...:) tài xế này đã báo công ty là de đâu bị móp và tiến hành làm BH 2 chiều rồi, còn bên bác thì nó nhắm ăn được nhiêu thì ăn đó mà...tự dưng trên trời rơi xuống 12tr bằng cả 1 - 1,5 tháng lương ai không tham bác ơi :D trường hợp này e gặp nhiều lắm rồi..!
P/s: chia sẻ của 1 người làm quản lý vận chuyển của 1 công ty

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/9/12
226
786
93
Giờ giả sử tôi là tài xế/ chủ xe bán tải và xe có mua BH 2 chiều. Nói chung là thuận lợi hoàn toàn khi làm BH không có trục trặc gì.
Khi báo BH đến lập hồ sơ, thay vì phải mang xe đến nơi BH yêu cầu để chụp hình lập hồ sơ thì gọi BH đến nơi để xe để họ làm HS ( tiện, nhanh gọn). Cho xăng xe cafe NV BH 500k.
Xe phải mang đi thay hoặc sơn sửa cũng mất 3-5 ngày tùy tổn thất năng nhẹ hoặc phụ tùng có sẵn để thay hay không. Thiệt hại do không có xe đi,... trong 3-5 ngày khoảng: 300k x 4 ngày.
Chưa kể việc mất thời gian chờ đợi BH, mang xe đi sửa, xe ôm hoặc Uber lượt đi về giao nhận xe,..
Lại nữa có 1 số hãng BH trong hợp đồng còn có chế tài cấn trừ 1 triệu/ 1 vụ tổn thất 6 triệu nếu tự gây tai nạn ( như Liberty, hôm rồi xe bạn mình sửa hết gần 12 triệu nó bắt tách ra 2 vụ cấn trừ mất 2 triệu. MK BH Li bơ)
Cộng với dù có sửa thế nào đi chăng nữa thì làm đồng, sơn, gò... cũng mất zin xe.
Vậy nên bên gây tai nạn dù không phải trả tiền sửa xe thì cũng phải bồi thường ít nhất một số triệu.
Đó cũng là cái giá phải trả cho việc gây ra tai nạn để có KN chạy xe cẩn thận hơn.

Trở lại vụ việc: Ông Ranger có thể đã nâng chi phí sửa và đòi bên gây TN trả hết dù có BH 2 chiều thì tham ăn tục uống quá. Còn chủ thớt gây TN canh cái BH 2 chiều bên kia để chi tý xíu thôi hoặc cùn quá thì xù cmnl cũng không được. Theo tôi bạn sẽ phải bồi thường ít nhất khoảng 1/2 chi phí THẬT sửa xe, còn thế nào là thật thì bạn phải tự đi tìm hiểu và biết cách nói chuyện phải quấy với bên kia )

• Like
Reactions: BaohiemPVI
Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
Trong trường hợp này nếu như mình là DNBH mình cũng sẽ từ chối bồi thường vì DNBH là người kinh doanh chứ không phải nhà từ thiện. Không những vậy nó còn liên quan đến vấn đề pháp lý nếu xử lý không khéo thì cán bộ giải quyết bồi thường sẽ bị ảnh hưởng rất lớn (có thể dẫn đến mất việc làm) đó là góc độ xét về lý. Tai nạn là không ai mong muốn, các bên đều chịu thiệt cả tuy nhiên xử lý sao cho có tình có lý thôi. Tuy nhiên trong trường hợp này nếu xủa lý khéo 1 chút vẫn làm được và vui vẻ các bên.

Hạng D
20/7/07
1.063
1.630
113
Các bác tư vấn toàn thay hàng ngoài thì bảo sao chả rẻ. Các bác nên nhớ nếu chỉ làm đồng sơn không thì còn may ra 9, 10 chứ có những cái hàng hãng nó khác hẳn vd đèn đóm. Bác đừng quên là húc vô đuôi vậy ngoài việc làm đồng sơn cái đuôi, bác phải mua thêm cái tem Ranger để dán vô. Giá cái tem đó em không rõ nhưng em thay cái tem Ranger nhỏ xíu bên hông là gần 2 triệu nhé (Tất nhiên là BH chi)