Hạng D
16/11/09
1.979
590
113
Xe dap nói:
Các bác tham khảo thêm nguyên lý họat động của hộp số CVT nhé.
 ...
Những loại vật liệu mới cũng được giới thiệu để chế tạo ra hộp số vô cấp CVT có độ tin cậy và hiệu quả làm việc cao hơn nữa. Một trong những cải tiến quan trọng nhất đó là thiết kế và phát triển một dây đai mới nối giữa hai puli. Đây là loại dây phức hợp được làm từ một vài lá thép mỏng (khoảng từ 9-12) kết hợp cùng với những phiến thép có độ cứng cao, được tạo hình ôm chặt lấy các lá kim loại. Dây đai bằng kim loại không bị trượt và có độ bền cao hơn, cho phép CVT có thể làm việc với mô-men động cơ cao hơn và êm hơn so với dây đai cao su.
....
Hộp số CVT của Nissan cũng dùng nguyên tắc này và loại dây đai này. Điều đặc biệt khiến dây đai này có tuổi thọ cao (rất bền) và khoẻ là bởi nó truyền năng lượng bằng cách ĐẨY chứ không KÉO như loại dây đai bằng cao su tổng hợp mà mình vẫn thường thấy ở xe máy tay ga. Chính vì nó ĐẨY, nên thiết kế của nó mới như hình bác Xe đạp minh hoạ. Tôi thấy ai nghĩ ra cách này thật thông minh!
Các bác quan tâm đến tuổi thọ của dây đai và chuyện thay thế định kỳ đã yên tâm rồi nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Chào các bác, tình hình là bà chị mình tính mua chiếc Altis CVT mới để ăn tết! Nhưng trong gia đình thì đang phân vân liệu có nên mua Altis CVT không, vì hộp số vô cấp thì chắc chắn sẽ phải thay dây curoa, nhưng không biết bao lâu phải thay 1 lần? và tốn bao nhiêu tiền cho cả dây và công thay? Bác nào có kinh nghiệm về em nó cho mình xin ý kiến nhé, bản thân mình cũng chưa chạy hộp số vô cấp trên xe hơi lần nào, nhưng thấy xe tay ga thì qui định 25000 km thì thay, mà mỗi lần thay lại tốn mớ lúa!

Nghe ai chém gió kinh dị vậy ? Hộp số CVT mà tháo ra thay dây belt thì chi bằng mua mẹ nó luôn cái hộp số mói cho rồi
Thứ 1 chả ai khùng đi thay dây belt CVT cả vì dây belt CVT xe hơi nó làm bằng thép chứ không phải dây cao su đâu mà dễ đứt như xe tay ga
Thứ 2 bảo trì hộp số quan trọng là thay nhớt và loc nhớt đinh kỳ mỗi 5-6 năm hay 50-60k dặm 1 lần, đừng để nhớt bi lão hóa, đen và dơ.Nhớt CVT Toyota xài là loai này đây
https://www.ebay.com/itm/Genuine-To...h=item2abc8289f4:g:XuEAAOSwcDdb-J6j:rk:5:pf:0

Thứ 3 hộp số CVT của Altis là do Aisin làm.Thằng này là trùm về hộp số trong đám xe Nhật.Corolla 14-18 số CVT bà con xài bét nhè rồi.Corolla chính là Altis bán ở Đông Nam Á đấy

• Like
Reactions: Tung NDSG
Hạng D
30/11/10
3.968
56.310
113
Đào mộ xa vậy anh, 8 năm rồi?! Mà anh đọc kỹ dùm trước khi phán ợ!
Nghe ai chém gió kinh dị vậy ? Hộp số CVT mà tháo ra thay dây belt thì chi bằng mua mẹ nó luôn cái hộp số mói cho rồi
Thứ 1 chả ai khùng đi thay dây belt CVT cả vì dây belt CVT xe hơi nó làm bằng thép chứ không phải dây cao su đâu mà dễ đứt như xe tay ga
Thứ 2 bảo trì hộp số quan trọng là thay nhớt và loc nhớt đinh kỳ mỗi 5-6 năm hay 50-60k dặm 1 lần, đừng để nhớt bi lão hóa, đen và dơ
Thứ 3 hộp số CVT của Altis là do Aisin làm.Thằng này là trùm về hộp số trong đám xe Nhật.Corolla 14-18 số CVT bà con xài bét nhè rồi.Corolla chính là Altis bán ở Đông Nam Á đấy

Tập Lái
22/2/21
3
0
1
25
Hai lần bảo dưỡng lớn thay một lần, như vậy là cỡ 80K km đó bác. Tính em cẩn thận nếu là em thì 40K km thay một lần.
dây đai hộp số CVT chứ có phải dây curoa đâu mà 2 lần bảo dưỡng lớn thay 1 lần bác, dây này thực tế hãng không bán rời, nếu thay phải thay hàng tháo xe thôi và thay chi phí cũng phải tầm 2x triệu chứ không phải rẻ

Hạng B1
4/6/08
62
0
6
Hộp số CVT của Nissan cũng dùng nguyên tắc này và loại dây đai này. Điều đặc biệt khiến dây đai này có tuổi thọ cao (rất bền) và khoẻ là bởi nó truyền năng lượng bằng cách ĐẨY chứ không KÉO như loại dây đai bằng cao su tổng hợp mà mình vẫn thường thấy ở xe máy tay ga. Chính vì nó ĐẨY, nên thiết kế của nó mới như hình bác Xe đạp minh hoạ. Tôi thấy ai nghĩ ra cách này thật thông minh!
Các bác quan tâm đến tuổi thọ của dây đai và chuyện thay thế định kỳ đã yên tâm rồi nhé.
E nhờ Bác cho thêm ít thông tin về dây belt “Đẩy” này với. E tìm cơ cấu hoạt động của cvt mà chưa ra. Cảm ơn Bác !

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Chào các bác, tình hình là bà chị mình tính mua chiếc Altis CVT mới để ăn tết! Nhưng trong gia đình thì đang phân vân liệu có nên mua Altis CVT không, vì hộp số vô cấp thì chắc chắn sẽ phải thay dây curoa, nhưng không biết bao lâu phải thay 1 lần? và tốn bao nhiêu tiền cho cả dây và công thay? Bác nào có kinh nghiệm về em nó cho mình xin ý kiến nhé, bản thân mình cũng chưa chạy hộp số vô cấp trên xe hơi lần nào, nhưng thấy xe tay ga thì qui định 25000 km thì thay, mà mỗi lần thay lại tốn mớ lúa!
Hộp số CVT của Toyota thay nhớt hộp số định kỳ khoảng 60k km-80km .Xài nhớt hộp số CVT FE củaToyoya nha,Nó đây.
Bao lâu thay dây curoa cho hộp số vô cấp CVT của Altis mới?

Thằng Toyoya làm hộp số CVT hơi bi ổn đấy miễn là bảo trì định kỳ hộp số nhót nhão nghiêm túc.
Mấy pa nào newbie đừng đem hộp số CVT Jatco nổi tiếng cùi mía của Nissan ra mà so sánh nha

• Like
Reactions: Tung NDSG