RE: Bao nhiêu bác đã từng lái xe 4B sau khi uống bia,rượu???

Tui mới đọc bên mục "họp mặt thành viên" thấy các bác trong Hội Captiva họp mặt và uống bia tưng bừng kìa, trong khi xe Cap của các bác ấy đậu đầy trước nhà hàng. Vậy mà có sao đâu ! Sau mỗi lần uống vài chai, Tui thường áp dụng cách này để kiểm tra xem mình còn đủ khả năng để cầm lái hay không, các bác xem có áp dụng được không nhé : Tui đếm to từ 1 đến 10 và sau đó đếm ngược lại từ 10 đến 1. Đếm từ từ, lập đi lập lại như vậy 10 lần. Nếu không vấp lần nào là ok. lái vô tư. Còn vấp ít nhất 1 lần thì bỏ xe đó, về taxi, hoặc kêu người nhà xa chạy về.

Hạng D
20/1/07
1.950
1.623
113

Không biết các Bác nghĩ sao chứ tui nghĩ đến cái khoản "tình tiết tăng nặng" cũng đủ sợ. Tui xin vote 1 phiếu cho việc đi taxi:vừa tốt cho bản thân, vừa tốt cho gia đình, vừa tốt cho người khác (trong đó có bác tài taxi)

Ở Mỹ, DUI là bị phạt nặng lắm. Thường sau đám cưới ở Mỹ, cánh trẻ thường ở lại tăng 2: nhậu và nhảy đầm. Ai ở lại sẽ đăng ký và sẽ có người đưa về KS nghỉ sau khi chơi xong.

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

Em và 3 người bạn tổng cộng 4 người, lắc hết 2 chai whiskey và mỗi người thêm 9 chai heneiken, sau đó em vẫn có thể lái xe lên Highway và về đến nhà an toàn :D. Nhưng phải công nhận là vô bia rượu rồi thì đạp 100 miles/h thấy vẫn chậm :D

Hạng C
19/12/06
629
2
0
53

Trích đoạn: chain

Em và 3 người bạn tổng cộng 4 người, lắc hết 2 chai whiskey và mỗi người thêm 9 chai heneiken, sau đó em vẫn có thể lái xe lên Highway và về đến nhà an toàn :D. Nhưng phải công nhận là vô bia rượu rồi thì đạp 100 miles/h thấy vẫn chậm :D
Tôi rất vui mừng là tôi không ở gần bác.

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net

Trích đoạn: nineeleven

[

Nhưng buồn cho bác là bác lại ở gần em:))

Hạng C
19/12/06
629
2
0
53

Trích đoạn: hoatran

Trích đoạn: nineeleven

[

Nhưng buồn cho bác là bác lại ở gần em:))
Vậy thì
mời bác :D

Hạng B2
16/11/05
289
73
0
65

Ở bất cứ đâu trên thế giới này, đến giờ này vẫn liên tục xãy ra, tai nạn giao thông do các bác tài "chơi" rượu, bia - phần lớn các trường hợp là thê thảm [&:]. Khi uống rượu bia mà lái xe, nếu 0 xãy ra TNGT, thì tài thường ỷ y ...và cứ thế "đô" tăng dần theo tâm trạng ...[:'(], chán đời ít, vui ít thì uống 1 ít, chán đời nhiều, vui nhiều thì uống nhiều, cứ thế ...cho tới ngày, 0 uống là 0 kiềm chế được.... cái gọi là "Tui đâu có ghiền, chỉ có điều 0 uống thì 0 nhịn nổi cơn thèm..." Vậy là ... hehehe.

Ở VN thì E chưa từng thấy 1 trường hợp nào, xxx tuýt vào để KT nồng độ cồn của bác tài ngay trên đường ... Ở các nước khác thì E 0 biết ra sao, nhưng E từng mục kích ở Tiệp Khắc cách đây gần 20 năm trước như thế này:

CSGT luôn đi xe 4B, thường đi 1 cặp 2 người, trên xe luôn có đủ "đồ chơi" KT nồng độ cồn của bác tài ở bất cứ đâu, để tránh trường hợp như bác Tuandq nói ở trên, CSGT cho bác tài thổi bóng bóng (cái bong bóng này thổi nhẹ nó không nở ra tí nào, bắt buộc người thổi phải thổi thật mạnh, hơi thổi lấy từ trong phổi ra chứ 0 phải thổi nhẹ phèo như con nít đút cơm mà phun ra đằng miệng đâu, cái bong bóng này xài 1 lần rồi bỏ, 0 xài lại, dù cho chỉ cùng 1 người), dùng bộ đàm báo về trạm: số xe, tình trạng .... và test nồng độ cồn của tài xế xe này, để trạm lập chỉ mục data sẳn, chút đem kết quả về sẽ cho Test report bằng VB ngay, kèm theo biên bản ... gửi cho Toà.

Nếu 0 có gì, (ống thổi vẫn xanh), xin mời đi tiếp, nếu ống thổi đổi màu, chuyển sang vàng, cho bác tài nghĩ ngơi 15-30p, rồi cho thổi lần 2, 2 kết quả được ghi vào 2 biên bản riêng có bằng chứng kèm theo (cái bong bóng, mà cái đầu thổi có hoá chất đo được nồng độ cồn trong hơi thổi) hẳn hoi nữa sau khỏi cãi. Đưa tất cả về trạm, tất nhiên 0 cho tài này lái nữa, 1 CSGT đi chung sẽ lái chiếc xe này về trạm. Nếu chặn nhiều xe để test cồn thì CSGT dùng bộ đàm báo về trạm xin tăng cường ... 0 lo bị sót, kiểm xe này mà bỏ qua cho xe kia, hay tài xỉn quậy. .. Tài xỉn thường có nhiều chiêu, chiêu hiền nhất tuyệt nhất là nhân lúc CSGT đang bận chận nhiều xe, biết chắc là nếu test thì mình dính chắc thì ... bỏ đại xe đó, đi bộ trốn mất, sau này Toà có hỏi thì bảo lúc đó ai đó lái chứ 0 phải tui...CSGT Tiệp được trang bị tận răng: máy bộ đàm, roi điện, bình xịt gây mê, súng ngắn ... Mấy ông xỉn quậy um xùm ngoài đường, đập phá lung tung, đá thùng rác công cộng, đập bể kính của hộp thông báo giờ tuyến-xe bus ở mấy trạm xe, um xùm cả đường phố chỉ cần thoáng thấy bóng dáng xe màu vàng (màu xe đặc trưng của CS tuần tiểu) là lành xuống ngay lập tức, im ắng hoặc hát ê a .... Tiết mục mà các đệ tử lưu linh sợ nhất khi bị CS tuần tiểu "tó" được khi đang quậy ở nơi công cộng là phạt giam 24g và "giã rượu" cưỡng chế. Nam hay nữ 0 cần biết, lột truồng ra hết (tất nhiên là vô phòng nam, nữ riêng biệt), có y tá theo sát nghiêm ngặt, 0 trói, xịt nước lạnh khoảng vài phút, quấn áo (như cho BN tâm thần) trói chặt trên giường, 24g sau thả ra, 0 ăn, 0 uống, 0 đi lại ...bị 1 lần, chắc là sẽ 0 quên tới già ....

Theo kết quả thổi bong bóng và biên bản, tại trạm, CSGT có thể để nghị lấy máu để thử mà 0 cần đến bệnh viện. Vậy nếu lấy máu, kết quả sẽ cho ra chính xác hơn, nhẹ nhất là Toà phán cho 6 tháng giam bằng (tất nhiên là có ghi lưu hồ sơ rùi, lần sau bị nữa thì ... tịch thu bằng- cấm lái 3-5-10 năm). Cái này ở Vịt nam 0 sợ, lấy bằng khác, thiếu gì cách, nhưng ở bên đó thì vô phương, ... Đi tới đâu xin học lái và lấy bằng người ta cũng đều biết tài này đã bị vậy rồi, xin mời anh đi chỗ khác or trở về nơi cư trú mướn luật sư đưa ra bằng chứng trước Toà, rằng là tui 0 còn uống nữa sau 3-5-10 năm 1 cách thuyết phục thì Toà sẽ xét có nên tiếp tục cho lái hay không? rùi mới nói tới chuyện đi học để lấy bằng lại.

Nên nhớ, khi phải ra Toà phán quyết tội uống trong khi lái xe, bị can phải chịu án phí, và tất cả các chi phí liên quan cho vụ này: tiền bong bóng, tiền thử máu, hành chính phí (đơn từ, giấy tờ, biên bản của CSGT), CSGT tính rất kỹ ....cả việc phải có 1 CSGT lái xe của tài về trạm cũng tính phí lun, ... nên CSGT rất là hào phóng, rộng tay ... họ chỉ chịu phí khi bị đơn được Toà phán vô tội, trường hợp này hầu như không bao giờ có. Chứ 0 như ở VN mình còn nương tay vì ... sợ kinh phí thấp, sợ mất công ... áp giải nó về mất thời gian đi kiếm "mối" khác ..., sợ lực lượng mỏng, sợ 0 biết liên lạc về trạm bằng phương tiện gì (CSGT ta bị cấm mang theo đtdd riêng khi đang làm nhiệm vụ trên đường, bộ đàm thì 0 phải ai cũng được trang bị, vũ khí thì lúc có súng thì 0 được bắn, tình hình nghiêm trọng chỉ được bắn chỉ thiên, khi thì chỉ có mỗi cái dùi cui bằng cây or cao su, gặp thằng xỉn xách mã tấu chém thì chỉ có nước ....tẩu hoặc lơ nó đi là thượng sách.)

Tất cả những điều kể trên, 0 phải là E nghe kể lại, mà E đã từng làm thư ký và phiên dịch cho Toà Án hạt Decín, tỉnh Bắc Tiệp, gần 20 năm trước, nên E biết, kể lại cho các bác Tài nghe chơi cho vui.

Hạng B2
9/3/07
132
0
0

Trích đoạn: asiantiger

Tui mới đọc bên mục "họp mặt thành viên" thấy các bác trong Hội Captiva họp mặt và uống bia tưng bừng kìa, trong khi xe Cap của các bác ấy đậu đầy trước nhà hàng. Vậy mà có sao đâu ! Sau mỗi lần uống vài chai, Tui thường áp dụng cách này để kiểm tra xem mình còn đủ khả năng để cầm lái hay không, các bác xem có áp dụng được không nhé : Tui đếm to từ 1 đến 10 và sau đó đếm ngược lại từ 10 đến 1. Đếm từ từ, lập đi lập lại như vậy 10 lần. Nếu không vấp lần nào là ok. lái vô tư. Còn vấp ít nhất 1 lần thì bỏ xe đó, về taxi, hoặc kêu người nhà xa chạy về.
Xỉn mà còn biết vấp hay không :D

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.382
113

Hiện nay tất cả CSGT tất cả các tỉnh đã được trang bị máy đo nồng độ cồn thế hệ mới có thể in ngay ra kết quả với độ chính xác cao. Tuy nhiên, vì đây là dự án trang bị từ Tổng cục cảnh sát nên mỗi tỉnh thành chỉ có vài cái, TP HCM và Hà Nội có nhiều nhất cũng chỉ được mỗi nơi 5 cái. Vì số lượng máy quá ít và tai tiếng vì vụ kiểm tra nồng độ cồn thời kỳ trước nên hiện nay CSGT các tỉnh thành chỉ thực hiện kiểm tra trên đường quốc lộ và cũng chưa thường xuyên. Nhưng sau một thời gian nữa, khi mà các lỗi vi phạm khác kiểu chạy quá tốc độ giảm đi, nhiều khả năng các tỉnh thành sẽ tự trang bị máy đo nồng độ cồn để kiểm tra.