Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
29/11/06
2.951
38.190
113
53
Còn ko biết lấy lại cọc và trích ra 1/3 ăn mừng - nhớ mời anh em OS với nhé

Thời buổi này bán được cái nhà là bên đó mừng lắm, do yếu tố khách quan thôi chứ bác gặp ông chủ cao tay ngâm tiền vài tháng là xanh mặt luôn.

P/s: Ah mà bác cũng ko thấp tay khi ép bên đó xuống 30tr

Tập Lái
14/8/13
23
0
0
Lấy lại cọc cho lành đi bác chủ ,kiếm căn khác thui bác ...chúc bác sơm có nhà !!!

Tập Lái
27/5/13
25
0
1
linhlee nói:
Tình hình tuần trước em có cọc 30 triệu mua 1 căn chung cư với chủ nhà. Nghĩa vụ em đều hoàn thành. đã thanh toán 50% tiền nhà đúng hạn, 8-9 này làm hợp đồng chuyển nhượng.

Thế rồi nay đùng 1 cái chủ nhà bảo thủ tục không thông ( CĐT không hủy hợp đồng bàn giao nhà để 2 bên làm "hợp đồng chuyển nhượng hình thành trong tương lai" ) và đòi trả lại tiền cọc hoặc chờ khi ra sổ rồi sang tên.

Trong khi đó, trong hợp đồng đặt cọc có ghi 28-8 chủ nhà phải trả nhà để cho em vào ở, nhưng sau đó chủ nhà bảo không dọn kịp nên hẹn em tới giữa tháng này, Ok em cũng chấp nhận luôn và tìm thuê nhà chò đợi.

Bây giờ họ lại đòi hỏi vô lý như trên trong khi nếu chờ ra sổ sang tên, thì em sẽ bị thiệt thòi vì trong time này em sẽ không thể sang tên hay chuyển nhượng căn nhà của em. Em đã thỏa thuận kêu họ bớt căn nhà đi 30 tr nhưng họ không chịu.

Trường hợp này nếu ra phường thậm chí ra tòa thì phần thắng có về em không ạ. Trong hợp đồng đặt cọc có ghi rõ nếu tới hạn bên họ không sang tên được cho em, thì phải trả tiền cọc + đền 1 số tiền bằng tiền cọc.
Đọc mục của bạn, trước mắt mình thấy bạn quá chủ quan, quá tin người nên giao số tiền như thế. Nhưng mình cũng chân thành góp ý cho bạn.
- Theo mình biết hình như bạn mua chung cư dành cho người thu nhập thấp hoặc nhà an sinh xã hội. Chỉ rơi vào trường hợp này mới có chuyện chủ đầu tư không ký hủy hợp đồng. Bởi vì dạng chung cư này là có sự hỗ trợ nhà nước dành cho người thu nhập thấp, không cho các nhà đầu tư đầu cơ, làm thương mại. Nếu chung cư bình thường thì trong hợp đồng với chủ đầu tư sẽ có phần phụ lục " được phép hoặc cho sang nhượng đối với bên thứ 3 ( bây giờ là bên bạn)". Trước khi mua bạn nên xem kỹ hợp đồng này.
- Với việc bạn trót mua như thế, có hợp đồng đặt cọc, hợp đồng thỏa thuận với người bán và có chữ ký, lăn tay hẳn hoi thì pháp luật vẫn đứng về phía bạn. Người bán cho bạn đã vi phạm hợp đồng, không tuân thủ theo hợp đồng dẫn đến vi phạm việc bán BĐS không có thực hoặc nếu nặng hơn là lừa đảo chiếm đoạt tài sản.
- Việc này bạn nên cân nhắc kỹ, cần mềm mỏng trước để lấy lại tiền cọc và tiền thanh toán 50% trước.Nếu người ta tỏ thái độ không chấp thuận hoặc lừa đảo bạn nên biết làm gì sau đó.(Việc này mất khá nhiều thời gian và công sức).
Chúc bạn giải quyết mọi việc thuận buồm xuôi gió!

Status
Không mở trả lời sau này.