Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
25/7/13
29
3
3
Tình hình tuần trước em có cọc 30 triệu mua 1 căn chung cư với chủ nhà. Nghĩa vụ em đều hoàn thành. đã thanh toán 50% tiền nhà đúng hạn, 8-9 này làm hợp đồng chuyển nhượng.

Thế rồi nay đùng 1 cái chủ nhà bảo thủ tục không thông ( CĐT không hủy hợp đồng bàn giao nhà để 2 bên làm "hợp đồng chuyển nhượng hình thành trong tương lai" ) và đòi trả lại tiền cọc hoặc chờ khi ra sổ rồi sang tên.

Trong khi đó, trong hợp đồng đặt cọc có ghi 28-8 chủ nhà phải trả nhà để cho em vào ở, nhưng sau đó chủ nhà bảo không dọn kịp nên hẹn em tới giữa tháng này, Ok em cũng chấp nhận luôn và tìm thuê nhà chò đợi.

Bây giờ họ lại đòi hỏi vô lý như trên trong khi nếu chờ ra sổ sang tên, thì em sẽ bị thiệt thòi vì trong time này em sẽ không thể sang tên hay chuyển nhượng căn nhà của em. Em đã thỏa thuận kêu họ bớt căn nhà đi 30 tr nhưng họ không chịu.

Trường hợp này nếu ra phường thậm chí ra tòa thì phần thắng có về em không ạ. Trong hợp đồng đặt cọc có ghi rõ nếu tới hạn bên họ không sang tên được cho em, thì phải trả tiền cọc + đền 1 số tiền bằng tiền cọc.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
25/7/13
29
3
3
Trong hợp đồng đặt cọc có nói rõ bên B phải trả tiền cọc + nộp 1 khoản bằng tiền đặt cọc mà bác

Hạng B1
16/9/12
73
20
18
Theo em thì về mặt thủ tục nếu là do khách quan thì đâu bắt họ đền được bác.

Diamond Hand
28/7/09
1.595
15.983
133
Gặp tình huống "khách quan" thế này thì ngươi ta trả tiền cọc lại cho mình là ok rồi.
Gặp trúng người xấu tính họ giam tiền cọc của bác, bắt đợi sang tên hoặc ép mình theo "hợp đồng ủy quyền" thì còn mệt hơn.
Gặp em lấy lại được tiền sau phi vụ "thất bại", gọi là "thành công" rồi

Hạng B1
5/8/13
86
76
53
Cái này thuộc vào yếu tố khách quan, em chưa thấy ai gặp trường hợp này mà đòi bắt đền cọc được cả, tốt nhất bác chủ nhận lại tiền, làm ra um sùm mất thời gian mà chẳng đc việc j

Hạng B2
14/2/12
169
1
18
Khuyên Bác lấy lại tiền cọc và tìm căn khác, coi như trong cái rủi có cái may vì nếu Bác đã từng gặp chủ nhà ngậm luôn tiền không giao nhà, cũng ko trả cọc ngay mới thấy lấy được cọc là may mắn. Tiền vào túi họ lấy ra mệt lắm nhất là khi mới chỉ là giao dịch cá nhân đơn thuần,

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn
nhận tiền lại đi bác ơi. Trường hợp này nếu như ng sang tên cho bác chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu hợp lệ thì cho dù có ra tòa đi chăng nữa thì vẫn sẽ chỉ tuyên hợp đồng vô hiệu, tiền ai trả về người nấy thế thôi. Đã thế nhiều khi bác còn phải chịu thêm 1 khoản phí thưa kiện và thời gian nữa.
Còn vụ đòi bồi thường thì chắc bác phải tham khảo bên luật sư, nhưng khả năng là thấp.

Hạng B2
28/7/10
307
8
18
CH đã giao mà chưa có sổ hồng thì mua bán là phạm luật, lách không được đòi kiện sao được.

Tập Lái
2/7/11
46
0
6
bác nhận lại tiền cọc là may rồi , căn hộ đã bàn giao rồi , giờ bác kiện tụng ra tòa bác cũng không giải quyết đâu

Status
Không mở trả lời sau này.