Hạng B1
10/3/17
59
71
18
39
Rất ủng hộ bài viết của bạn, nên noi về chủ đề này nhiều và dài ngày, luật chỉ để áp chế kẻ thiếu ý thức, sống trong cộng đồng mà chỉ muốn theo ý mình, loại ích kỷ ngu dốt này cần luật để áp chế, điều chỉnh hành vi. Cư xử văn hoá, quan tâm ng xung quanh, sẽ tự điều chỉnh hành vi, luật ít dùng tới hơn.
Nói thẳng, loại lái ngu, cần luật và nghiêm!
Thời nào rồi còn nói chuyện ý thức nữa, cứ theo luật mà hành thôi.

Hạng C
7/2/12
657
1.091
93
Em thì cứ đúng luật làm: nhường đường cho người đi bộ,

Từ từ mọi người thấy rồi sẽ thấm lan tỏa.
kakaka xe sau nó sẽ đá đèn lia lịa và bấp kèn in ỏi và sẽ chửi thầm bác lẩm bẩm.

nhiều khi còn đèn đỏ 1 2 giây mà xe sau nó đã bóp đít ý lộn bóp kèn in ỏi thúc em đi rồi :D

Hạng B1
22/12/19
65
40
18
Saigon
Cái vấn đề này nó giống tình trạng con gà và quả trứng bác chủ topic ạ.

Nếu coi con gà là "hạ tầng giao thông" và quả trứng là "ý thức người giao thông", thì bây giờ cái nào nên có trước đây?

Ở trên cao tốc được đầu tư đàng hoàng, đèn chiếu sáng đầy đủ, phân cách đủ cao che đèn ngược chiều, pha hay không pha cũng không ai thấy khó chịu gì.

Nhưng ra tới quốc lộ, đường xấu, tối, nhiều nơi không thèm lắp đèn mà cũng không có phân cách cứng, nhiều đoạn phân cách lúc cao lúc thấp... Đi một đoạn tử tế là lại một đoạn tối mù... Thật sự mình đi chơi xuyên Việt thôi còn thấy khó chịu nói gì các bác tài ngược xuôi để mưu sinh.

Thế nên để các tài xế có ý thức thì ngoài việc bảo nhau ra, hạ tầng cũng phải được nâng cấp cùng lúc đó (mà cái này không phải muốn là được) nếu không thì chuyện nói ý thức nó cũng chỉ như gió thoảng :)

Hạng B1
29/10/18
99
62
33
34
Mình xin đóng góp ý kiến hơi trái chiều 1 xíu và chấp nhận hứng gạch đá của ae, nhưng đó vẫn là cảm nhận cá nhân của mình khi thường xuyên chạy đường dài buổi tối. Tất nhiên là k tính cao tốc nhé các bác, cao tốc thì mình cũng để cos thôi. Và sau đây là những bất lợi và cũng có thể nói là NGUY HIỂM khi k bật pha khi chạy quốc lộ:
  • TẦM QUAN SÁT PHÍA TRƯỚC BỊ HẠN CHẾ, lý do là chất lượng Quốc lộ VN mình k đc tốt, k phải 2 bên đường lúc nào cũng có đèn chiếu sáng.
  • K GÂY ĐƯỢC SỰ CHÚ Ý CHO CÁC THÀNH PHẦN TẠT NGANG, TẠT DỌC, QUA ĐƯỜNG K QUAN SÁT, lý do thì là do ý thức của ng VN mình thôi.
==>Cá nhân mình nếu được lựa chọn giữa 1. TẤT CẢ CÁC XE TRÊN ĐƯỜNG ĐỀU VĂN MÌNH, K AI BẬT PHA và 2. THÀ ĂN PHA CỦA XE NGƯỢC CHIỀU LIÊN TỤC (CÁI NÀY CÓ KINH NGHIỆM XÍU LÀ SẼ HẠN CHẾ ĐC) CÒN HƠN LÀ NGUY HIỂM RÌNH RẬP. Thì mình khẳng định luôn là mình chấp nhận chọn số 2 nhé.

OK! MỜI CÁC BÁC VÀO ĐÓNG GẠCH, E NHẬN HẾT =))

Hạng B2
30/12/15
386
437
63
Quan điểm em là lái xe an toàn, đảm bảo đủ sáng để nhìn thấy đường mà chạy, nhưng cũng không làm chói mắt người khác. Do vậy,
1- Đi trong phố thì luôn luôn để cos. Vì luật quy định rồi.
2- Đi quốc lộ hay cao tốc, nếu cảm thấy không đủ sáng thì bật pha khi không có xe phía trước. Khi gặp xe ngược chiều thì hạ pha.
Bác nào có ý khác em thì chia sẻ thêm.

• Like
Reactions: Thamnguyennguyen1
Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
kakaka xe sau nó sẽ đá đèn lia lịa và bấp kèn in ỏi và sẽ chửi thầm bác lẩm bẩm.

nhiều khi còn đèn đỏ 1 2 giây mà xe sau nó đã bóp đít ý lộn bóp kèn in ỏi thúc em đi rồi :D
Em bị vậy hoài mà bác, nhưng anh nào bấm còi đá đèn là em đứng yên luôn vài phút, mở đèn hazard cho xem chơi kkk

• Like
Reactions: anhtuanpro
Hạng B2
7/7/17
395
2.176
128
Thằng ăn cắp, giết người ra toà cũng có lý trấu của nó.

Mong chờ ý thức là không thể.

Xã hội hiện đại, văn minh chỉ có thể bằng luật pháp nghiêm.

Mình rất bức xúc với các thể loại nầy.

Hạng B2
30/12/15
386
437
63
Thằng ăn cắp, giết người ra toà cũng có lý trấu của nó.

Mong chờ ý thức là không thể.

Xã hội hiện đại, văn minh chỉ có thể bằng luật pháp nghiêm.

Mình rất bức xúc với các thể loại nầy.
Vấn đề hiện nay là luật của mình chưa nghiêm (mình khó mà thay đổi được) nên có rất nhiều thể loại này. Do đó, cái mọi người có thể làm hiện nay chỉ là tuyên truyền ý thức mọi người mà thôi.

Hạng F
1/8/12
5.716
5.734
113
TP HCM
Ý thức thì không bao giờ mua được, cái này phải được dạy bảo và tự rèn luyện mới có. Sống thì cố gắng đừng làm phiền người khác trong cộng đồng là người có ý thức cao.