Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
18/5/09
6.241
14
38
Re:Em bị bất ngờ với HSBC

dinle nói:
đâu cũng vậy thôi, kinh nghiệm là đi nước ngoài nhiều thì mở thẻ USD luôn, đừng dùng tiền Việt.
Credit mà bác. Em vẫn để kết nối với tài khoản USD và VND nhưng làm gì có USD để mà nộp vào.
Đoàn 10 nguời mà cầm tiền mặt đi mua sắm thì cũng không an toàn lắm. Chả nhẽ mua đô, nhét vô thẻ Visa Debit rồi qua bên đó cà thẻ? Em bắt đầu rối rồi đây...

Hạng B2
27/4/08
206
1
0
52

Em mới check lại bill, tỉ giá của ACB trả qua thẻ Visa hồi đầu tháng 12 là 20376đ/$

Hạng D
26/10/10
1.678
13.804
113

Áp phí ngân hàng nào cũng gần như nhau .  Cách hay nhất là đem usd qua Sing rồi vào nhà bank của Sing mở 1 tài khoản USD , ngân hàng Sing sẽ cấp cho 1 cái 1 cái Visa Check Card, dùng cái card này để mua hàng .  Cái Visa Check Card chẳng qua là cái Debit card, khi mình mua hàng 10 usd thì nó trừ ngay lập tức 10 usd trong tài khoảng của mình .

Hạng B2
4/10/05
120
101
43
45
Sài Gòn
www.facebook.com

em dùng thẻ của ANZ ko thấy họ trừ tiền chênh lệch tỉ giá trong ngoài, có thể đây là quy định mới? vì em mua tour tại Transviet ngày 5/12/2010 họ quote giá USD quy đổi ra tiền Việt theo tỉ giá hơn 21k, em trả bằng thẻ và y/c họ ghi là em trả bằng ngoại tệ vào tk USD của họ, họ ok, em ok và ANZ cũng ok :D, kết quả em chỉ phải trả theo tỉ giá quy đổi 19.5 và ko thu phí gì hết, em mới đem tiền lên nộp lại cho ANZ hôm qua xong xuôi lun.

Hạng F
18/5/09
6.241
14
38

Lâu nay em xài tiền Việt, chỉ xài loanh quanh SG, chưa xài tới USD bao giờ. Nếu không coi kỹ, cứ lấy cái thẻ ra NN cà riết rồi về cày mỏi luôn
. Bao nhiêu dự tính tốt đẹp cho chuyến đi buộc phải xem lại. Có lẽ em sẽ mua luôn Sing $ cho tiện:(.

Hạng D
24/2/08
3.609
1.011
143
0989.21.22.50
yeuxehoi.com.vn

huygb nói:
dinle nói:
đâu cũng vậy thôi, kinh nghiệm là đi nước ngoài nhiều thì mở thẻ USD luôn, đừng dùng tiền Việt.
Credit mà bác. Em vẫn để kết nối với tài khoản USD và VND nhưng làm gì có USD để mà nộp vào.
Đoàn 10 nguời mà cầm tiền mặt đi mua sắm thì cũng không an toàn lắm. Chả nhẽ mua đô, nhét vô thẻ Visa Debit rồi qua bên đó cà thẻ? Em bắt đầu rối rồi đây...
Đã là Credit thì sao mà kết nối với tài khoản bác!Tài khoản ở đây có nghĩa là tk để bác nộp tiền vào để thanh toàn tiền bill của thẻ mỗi khi đến hạn.Đã là credit thì ngân hàng cấp hạn mức cho bác ,có nghĩa là ngân hàng cho vay ấy.
Còn bác nào muốn không bị phí chuyển đổi ngoại tệ thì xài thẻ Debit quốc tế ,kết nối tài khoản Usd .(ở Vn ko được nộp tm usd nha,do đó tiền trong tk usd là tiền nhận từ nước ngoài chuyển về đó)thì khi thanh toán ở US thì ko bị quy đổi ngoại tệ.OR thanh toán bằng đồng usd thì ko bị phí này.
Nói tóm lại ngân hàng thu phí chuyển đổi là chính xác rồi,Tùy ngân hàng mà mức phí khác nhau .Như bên vietcombank em thì phí 5%.
Cái nữa là đã xài thẻ quốc tế cả Debit và Credit thì ko nên rút tiền mặt mà chỉ để thanh toán mà thôi.Vì phí rút rất cao .Như bên em phí rút TM là 3% còn thêm bọn NH phục vụ mình charge nữa ,có nghĩa là bị 2 đầu.
Cái nữa là khi thanh toán bằng thẻ thì chắc chắn chủ thẻ ko bị phí nha.chỉ có bị phí chuyển đổi khi thanh toán ở nước ngoài thôi.

Hạng F
18/5/09
6.241
14
38

Danny Hoang nói:
em dùng thẻ của ANZ ko thấy họ trừ tiền chênh lệch tỉ giá trong ngoài, có thể đây là quy định mới? vì em mua tour tại Transviet ngày 5/12/2010 họ quote giá USD quy đổi ra tiền Việt theo tỉ giá hơn 21k, em trả bằng thẻ và y/c họ ghi là em trả bằng ngoại tệ vào tk USD của họ, họ ok, em ok và ANZ cũng ok :D, kết quả em chỉ phải trả theo tỉ giá quy đổi 19.5 và ko thu phí gì hết, em mới đem tiền lên nộp lại cho ANZ hôm qua xong xuôi lun.
Em khoái vụ này
. Chiều nay em liên lạc với ANZ thử xem sao:cool:.

Hạng F
18/5/09
6.241
14
38

yeu xe hoi nói:
huygb nói:
dinle nói:
Đã là Credit thì sao mà kết nối với tài khoản bác!Tài khoản ở đây có nghĩa là tk để bác nộp tiền vào để thanh toàn tiền bill của thẻ mỗi khi đến hạn.Đã là credit thì ngân hàng cấp hạn mức cho bác ,có nghĩa là ngân hàng cho vay ấy.
Còn bác nào muốn không bị phí chuyển đổi ngoại tệ thì xài thẻ Debit quốc tế ,kết nối tài khoản Usd .(ở Vn ko được nộp tm usd nha,do đó tiền trong tk usd là tiền nhận từ nước ngoài chuyển về đó)thì khi thanh toán ở US thì ko bị quy đổi ngoại tệ.OR thanh toán bằng đồng usd thì ko bị phí này.
Nói tóm lại ngân hàng thu phí chuyển đổi là chính xác rồi,Tùy ngân hàng mà mức phí khác nhau .Như bên vietcombank em thì phí 5%.
Cái nữa là đã xài thẻ quốc tế cả Debit và Credit thì ko nên rút tiền mặt mà chỉ để thanh toán mà thôi.Vì phí rút rất cao .Như bên em phí rút TM là 3% còn thêm bọn NH phục vụ mình charge nữa ,có nghĩa là bị 2 đầu.
Cái nữa là khi thanh toán bằng thẻ thì chắc chắn chủ thẻ ko bị phí nha.chỉ có bị phí chuyển đổi khi thanh toán ở nước ngoài thôi.
Ý em là tk USD dùng để chuyển khoản thanh toán cho thẻ credit sau khi mua sắm và trả bằng USD. Còn tk VND em vẫn cài tự động thanh toán tối thiểu hàng tháng, phòng truờng hợp kẹt tiền.

HSBC tính phí rút tiền mặt 4%, nếu rút bằng máy ATM của VCB thì mất thêm 20.000đ nữa nên em chưa dám thử

Phí chuyển đổi khi thanh toán ở nuớc ngoài là đuơng nhiên phải có đúng không bác? Cho em hỏi luôn: nếu em kẹt tiền mặt khi ở NN, em rút TM thì có đuợc chọn loại tiền không (USD, SGD, THB...) và khi đó tinh phí như thế nào
?

Hạng B1
6/7/07
99
868
83

Em dùng VISA của Eximbank cũng không tính theo tỷ giá 19.xxx thôi.
Em cũng bị HSBC lừa đảo vụ đăng ký thẻ VISA, lúc tụi nó mời em đang ký thì nói là có khuyến mãi tặng 600k nếu đăng ký trước ngày xx, em đăng ký rồi chờ hoài không thấy, hỏi lại thì nó lại nói là phải có giao dịch trước ngày xx.

luc
Hạng B2
4/7/10
290
7
0

Em cũng vậy, thẻ Visa em làm tại ACB, trả 546usd bị tính ra tiền việt là 11.5tr, ~ 21.000vnd/usd, rẻ hơn "chợ đen" 500 vnd/usd mà thôi
$546.95 546usd

Status
Không mở trả lời sau này.