Hạng D
17/12/17
1.218
30.462
113
Bác chạy sai tốc độ là lỗi của bác.
Nhưng em không hiểu tại sao mấy chú không đàng hoàng đứng ngoài đường mà bắn. Đằng này ngồi trong xe tải, lại đậu phía bên kia đường. Có nghĩa là mấy chú bắn chiều này lại, còn chiều trong đô thị ra lại không quan tâm. Cái này nó cứ sao sao ấy, rình rình mò mò và hy vọng người ta vi phạm!!!

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Nhưng em không hiểu tại sao mấy chú không đàng hoàng đứng ngoài đường mà bắn. Đằng này ngồi trong xe tải, lại đậu phía bên kia đường. Có nghĩa là mấy chú bắn chiều này lại, còn chiều trong đô thị ra lại không quan tâm. Cái này nó cứ sao sao ấy, rình rình mò mò và hy vọng người ta vi phạm!!!
Họ “sao sao” kệ họ bác ơi, mình chú ý tình hình giao thông, biển báo, vạch kẻ đường chạy xe cho đúng thôi bác. Mải nhìn cái “sao sao” có khi lại bỏ qua biển báo là vi phạm, bị xe máy tạt đầu...
Như nhiều bác trên diễn đàn thường nói “mình chạy xe nghiêm chỉnh thì chả sợ cha con thằng nào” bác ạ.

• Like
Reactions: h2ux
Hạng D
17/12/17
1.218
30.462
113
Họ “sao sao” kệ họ bác ơi, mình chú ý tình hình giao thông, biển báo, vạch kẻ đường chạy xe cho đúng thôi bác. Mải nhìn cái “sao sao” có khi lại bỏ qua biển báo là vi phạm, bị xe máy tạt đầu...
Như nhiều bác trên diễn đàn thường nói “mình chạy xe nghiêm chỉnh thì chả sợ cha con thằng nào” bác ạ.
Thì em vẫn đồng ý mình chạy sai là lỗi mình trước. Chỉ ưu tư về thế sự tí vậy bác ơi...

Hạng C
19/5/17
558
36.387
93
Em mới đi hôm thứ 5 vừa rồi cũng đoạn Xuyên Mộc qua Lagi, nhiều bác bị tóm lắm, kiểu gì cũng phải cẩn thận hầu hết tại các bác hổ báo quá kiểu chạy quá tốc độ, vượt cán vạch liền

• Like
Reactions: bacai
Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
Đây đúng là ý của em, nhưng ngược lại tức là chỗ bắn ở ngoài khu dân cư bắn xe từ khu dân cư chuẩn bị ra. Nếu bắn đàng hoàng sẽ đứng cùng chiều phương tiện và trong khu dân cư.

Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
Chính xác là như vậy.
Khi mình gọi nó là bẫy, nghĩa là về mặt nhận thức và tâm lý thì mình đã không thừa nhận cái hành vi của nó.
Nhưng rõ ràng hành vi (bắt quả tang người vi phạm luật) của CSGT là hoàn toàn hợp logic và đúng luật.
Thế thì không thể gọi nó là bẫy, vì suy nghĩ đó rất tiêu cực và không đúng bản chất sự việc.

Còn bác chủ thớt đang tức vì hành vi đòi bánh mì, đó là câu chuyện hoàn toàn khác.
Đáng lẽ bác chủ thớt nên xoáy trực tiếp vào đoạn "tôi muốn biên bản, nhưng bên kia lại đòi tôi cho bánh mì" (vì bác chủ thớt có đề cập đến chi tiết "gợi ý" nên em suy ra như thế), thì có lẽ câu chuyện sẽ hợp lý và ly kì hơn. :D
Chính xác là có gợi ý này nọ và em phải yêu cầu 3 lần lập biên bản, nên em không thừa nhận hành vi bắn tốc độ của nhóm XXX này nhằm mục đích đàm bảo an toàn giao thông. Em từng bị CSGT Bình Dương bắn tốc độ và ngay lập tức thực hiện việc lập biên bản. Nếu CSGT Xuyên Mộc làm đàng hoàng như Bình Dương em sẽ không nói chữ bẫy ở đây.

Hạng C
28/2/12
555
788
93
Đây đúng là ý của em, nhưng ngược lại tức là chỗ bắn ở ngoài khu dân cư bắn xe từ khu dân cư chuẩn bị ra. Nếu bắn đàng hoàng sẽ đứng cùng chiều phương tiện và trong khu dân cư.

Mình thực sự không hiểu ý này ở đâu ra, có luật, nghị định nào qui định không?
Ai biết xin chỉ giáo, cảm ơn nhiều!

• Like
Reactions: bacai
zak confirmed
Hạng B1
25/8/05
56
99
18
Chuyện "này nọ" thì mình không dám có ý kiến vì có thể có. Nhưng biển báo như vậy rõ ràng thì cứ thực hiện. Nếu ai cũng muốn "du di" chút ít thì cái khoảng cách đó là bao nhiêu? 10m, 100m, 1000m hay 10.000m? Lúc đó ông bị bắn cách bảng 10m lại tị nạnh với ông bị bắn cách bảng 50m. Nghĩ là chắc có "này nọ"!

Có một việc mình thâý càn làm là hệ thống biển báo nên to hơn, rõ ràng hơn, có biển nhắc lại. Làm như thế nào thì có thể học các nước lân cận hoặc nước khác. Để hạn chế trường hợp vì lí do gì đó ngoài ý muốn, tài xế bị che khuất biển thì còn có cái khác nhìn để biết. Còn ông nào thấy rồi mà còn cố ý vi phạm hoặc muốn "du di" thì cứ phạt thẳng tay.

Vài lời chia sẻ.

Hạng B2
11/10/09
209
101
28
Luật rất rõ ràng, nhưng xã hội rất thiếu những người làm việc mẫn cán và có trách nhiệm.
GIAO THÔNG:
* Bên Giao thông: khi đặt bảng, kẻ vạch, lắp đèn tín hiệu... họ thực nghiệm trên thực tế giao thông một cách có trách nhiệm trước khi đặt bảng, kẻ vạch, lắp đèn tín hiệu... để người tham gia giao thông thấy 1 cách rõ ràng. Nếu vẫn vi phạm là do người tham gia giao thông CỐ TÌNH vi phạm.
* Ngược lại có quá nhiều bất hợp lý như: biển báo sơn mờ, nhỏ, lane ngoài không nhìn thấy, cây che, bảng quảng cáo che, bảng nằm trong rừng bảng quảng cáo, không lặp lại bảng v,v --> người tham gia giao thông VÔ TÌNH vi phạm.

CẢNH SÁT GIAO THÔNG
* Nhiệm vụ chính vẫn là đảm bảo an toàn trật tự giao thông. Họ là cơ quan thứ hai thực nghiệm hệ thống bảng, đền, vạch, Họ góp ý với bên Giao thông để hoàn chỉnh. làm sao đảm bảo có sự rõ ràng, dễ hiểu, dễ thấy cho người tham giao giao thông, và sau đó họ phạt thật nặng người tham gia giao thông CỐ TÌNH vi phạm.
* Ngược lại, họ xem những điểm bất hợp lý là nơi có con "gà đẻ trứng vàng", dù luật không quy định nhưng mọi người đều mong muốn phạt tập trung vào những hành vi vi phạm nguy hiểm và nhắc nhở tập trung vào những hành vi vi phạm ít nguy hiểm (quên xi nhan, quên seat bell...).

Ước mong xã hội rất có nhiều những người làm việc mẫn cán và có trách nhiệm thì phần " ngược lại" sẽ ít đi và dĩ nhiên người tham gia giao thông VÔ TÌNH vi phạm cũng giảm.

• Like
Reactions: CuBiMi
Tập Lái
3/9/17
43
1.223
83

Đồng Nai bắn sau lưng tới, thế thì bác có biết CSGT bắn từ chiều nào ko?! Hay là bác cũng phải xem hình ảnh và chịu biên bản?
CSGT bắn công khai trước mặt là " chơi đẹp " lắm rồi bác