Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
Vì sao em nói là bẫy, vì đơn giản khi tài xế nhìn thấy bản hết khu dân cư sẽ từ từ tăng tốc, dĩ nhiên trong điều kiện đường xá an toàn cho phép.
Việc bắn tốc độ này không sai nhưng em đánh giá việc này được thực hiện để vụ lợi chứ không phải để giảm tai nạn giao thông, bên cạnh việc gợi ý này nọ thay vì ghi biên bản đã cho thấy đây là XXX chứ không phải CSGT.
Trên tinh thần thượng tôn pháp luật, em yêu cầu ghi biển bản và chấp nhận nộp phạt vì đúng là em có tăng tốc lên 55km/h khi thấy biển hết khu dân cư.

Post bài để cảnh báo, đồng thời cũng muốn hỏi kinh nghiệm các bác:
1) nếu tem kiểm định không rõ ngày thì tem này có hiệu lực hay không?
2) có thể nộp phạt qua bưu điện được không? nếu được thì nộp như thế nào cho thuận tiện.

Attachments

• Like
Reactions: c51
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Vì sao em nói là bẫy, vì đơn giản khi tài xế nhìn thấy bản hết khu dân cư sẽ từ từ tăng tốc, dĩ nhiên trong điều kiện đường xá an toàn cho phép.
Việc bắn tốc độ này không sai nhưng em đánh giá việc này được thực hiện để vụ lợi chứ không phải để giảm tai nạn giao thông, bên cạnh việc gợi ý này nọ thay vì ghi biên bản đã cho thấy đây là XXX chứ không phải CSGT.
Trên tinh thần thượng tôn pháp luật, em yêu cầu ghi biển bản và chấp nhận nộp phạt vì đúng là em có tăng tốc lên 55km/h khi thấy biển hết khu dân cư.

Post bài để cảnh báo, đồng thời cũng muốn hỏi kinh nghiệm các bác:
1) nếu tem kiểm định không rõ ngày thì tem này có hiệu lực hay không?
2) có thể nộp phạt qua bưu điện được không? nếu được thì nộp như thế nào cho thuận tiện.
Hoan hô tinh thần thượng tôn pháp luật của bác.
Theo hình bác đưa CSGT đứng chỗ nào bắn vậy bác?
Bẫy bắn tốc độ ở Xuyên Mộc, bắn ngay sau biển hết khu dân cư

Bẫy bắn tốc độ ở Xuyên Mộc, bắn ngay sau biển hết khu dân cư

Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
Bác thấy tấm hình có bản hết khu dân cư không, xe tải cảnh sát đậu bên kia đường người trong xe tải ngồi bắn.

Hạng F
1/6/15
5.555
28.623
113
Bắn tại chỗ, chặn tại chỗ, đưa hình ảnh tại chỗ, như vậy là quá được.

• Like
Reactions: diluantran
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Bác thấy tấm hình có bản hết khu dân cư không, xe tải cảnh sát đậu bên kia đường người trong xe tải ngồi bắn.
À ra vậy.
Trước hết xác định với bác đấy là bắn công khai không phải bẫy.
Thứ hai, không phải lúc nào cảm nhận tình hình giao thông có vẻ an toàn là mình được chạy quá tốc độ cho phép. Vi phạm bị phạt là do mình, rút kinh nghiệm thôi.
Thứ ba là nộp phạt qua bưu điện thì lần sau (hì hì, nếu có) bác hỏi trục tiếp CSGT lúc làm biên bản sẽ được giải thích cụ thể.
Tiện đây mình tìm giúp bác quy trình nộp phạt qua bưu điện:

kể từ ngày Nghị quyết 10/NQ-CP có hiệu lực thi hành là ngày 04/02/2016 thì người vi phạm luật giao thông đường bộ sẽ được phép nộp tiền phạt và nhận các giấy tờ qua đường bưu điện thay vì phải đến trực tiếp Kho bạc Nhà nước nộp phạt rồi đem biên lai nộp tiền đến trụ sở cảnh sát giao thông nhận lại giấy tờ xe.
Theo tinh thần của nghị quyết 10 thì để nộp phạt qua đường bưu điện; bạn phải thực hiện theo quy trình sau:
+) Khi vi phạm luật giao thông và bị lập biên bản; tạm giữ giấy tờ, người vi phạm có thể đăng ký hình thức nộp phạt qua bưu điện ở mặt sau biên bản.
+) Đến thời hạn nộp phạt; bạn qua bưu điện gần nhất để đăng ký và gửi tiền phạt cũng như phí dịch vụ.
+) Bưu điện sẽ phụ trách việc đóng tiền phạt cũng như lấy lại giấy tờ từ cơ quan công an; chuyển đến tận nhà cho người vi phạm.
Thời gian nhận lại giấy tờ tùy thuộc địa điểm vi phạm của người đó. Người vi phạm giao thông tại các trung tâm tỉnh; thành phố sẽ nhận lại tất cả giấy tờ trong vòng tối đa 02 ngày; đối với các huyện xa và tỉnh thành khác là 3 ngày.

Hạng B2
11/10/09
209
101
28
chính xác là bắn ở chõ gần kết thúc đoạn đường đi ngang qua khu dân cư. Đúng chỗ hiểm. Động cơ ... thiếu trong sáng!!

Hạng C
28/2/12
555
788
93
Vì sao em nói là bẫy, vì đơn giản khi tài xế nhìn thấy bản hết khu dân cư sẽ từ từ tăng tốc, dĩ nhiên trong điều kiện đường xá an toàn cho phép. ....

Dù rất ghét XXX, nhưng tôi không đồng ý với bác.
CSGT đứng bắn rõ ràng, minh bạch.
Không thể nhìn thấy đã từ từ tăng tốc, mà phải vượt qua mới được tăng tốc!

Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
À ra vậy.
Trước hết xác định với bác đấy là bắn công khai không phải bẫy.
Thứ hai, không phải lúc nào cảm nhận tình hình giao thông có vẻ an toàn là mình được chạy quá tốc độ cho phép. Vi phạm bị phạt là do mình, rút kinh nghiệm thôi.
Thứ ba là nộp phạt qua bưu điện thì lần sau (hì hì, nếu có) bác hỏi trục tiếp CSGT lúc làm biên bản sẽ được giải thích cụ thể.
Tiện đây mình tìm giúp bác quy trình nộp phạt qua bưu điện:

kể từ ngày Nghị quyết 10/NQ-CP có hiệu lực thi hành là ngày 04/02/2016 thì người vi phạm luật giao thông đường bộ sẽ được phép nộp tiền phạt và nhận các giấy tờ qua đường bưu điện thay vì phải đến trực tiếp Kho bạc Nhà nước nộp phạt rồi đem biên lai nộp tiền đến trụ sở cảnh sát giao thông nhận lại giấy tờ xe.
Theo tinh thần của nghị quyết 10 thì để nộp phạt qua đường bưu điện; bạn phải thực hiện theo quy trình sau:
+) Khi vi phạm luật giao thông và bị lập biên bản; tạm giữ giấy tờ, người vi phạm có thể đăng ký hình thức nộp phạt qua bưu điện ở mặt sau biên bản.
+) Đến thời hạn nộp phạt; bạn qua bưu điện gần nhất để đăng ký và gửi tiền phạt cũng như phí dịch vụ.
+) Bưu điện sẽ phụ trách việc đóng tiền phạt cũng như lấy lại giấy tờ từ cơ quan công an; chuyển đến tận nhà cho người vi phạm.
Thời gian nhận lại giấy tờ tùy thuộc địa điểm vi phạm của người đó. Người vi phạm giao thông tại các trung tâm tỉnh; thành phố sẽ nhận lại tất cả giấy tờ trong vòng tối đa 02 ngày; đối với các huyện xa và tỉnh thành khác là 3 ngày.
Mình có yêu cầu đóng phát qua bưu điện.
Đây là mặt sau của biên bản.
Gọi lên số đó họ hướng dẫn trong giờ hành chính ra bưu điện đọc bản số xe, hệ thống bưu điện có lưu dữ liệu sẽ tra cứu và hướng dẫn việc nộp phạt.

Attachments

Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
Dù rất ghét XXX, nhưng tôi không đồng ý với bác.
CSGT đứng bắn rõ ràng, minh bạch.
Không thể nhìn thấy đã từ từ tăng tốc, mà phải vượt qua mới được tăng tốc!
Về mặt pháp lý điều bác nói không có gì sai, tuy nhiên như em có nói CSGT vẫn vụ lợi trong trường hợp này, lý do:
1) Thay vì đứng bắn trước/ hoặc ngay bản hết khu dân cư, lại bắn ngay sau bản, lại đứng ở bên kìa đường.
2) Có gợi ý chuyển lỗi rồi này nọ, khi em nhất định yêu cầu lập biên bản họ mới lập.

• Like
Reactions: dinkytri2012
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Mình có yêu cầu đóng phát qua bưu điện.
Đây là mặt sau của biên bản.
Gọi lên số đó họ hướng dẫn trong giờ hành chính ra bưu điện đọc bản số xe, hệ thống bưu điện có lưu dữ liệu sẽ tra cứu và hướng dẫn việc nộp phạt.
Bác này rành thủ tục nộp phạt qua bưu điện mà còn hỏi,
Bác nói luôn để ae đỡ mất thời gian tra tìm dùm bác có hơn không.
Không hiểu bác.
Post bài để cảnh báo,
Điểm này cũng chưa hiểu lắm, bác nói rõ dùm:
- bác cảnh báo CSGT bắn tốc độ như vậy là “vụ lợi” hay là
- bác cảnh báo anh em chạy xe cho đúng luật để tránh vi phạm, tránh tạo điều kiện cho CSGT “vụ lợi”?