Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
không nên chủ quan với bệnh cao huyết áp, nó rất dễ gây biến chứng tai biến mạch máu não. Vì thế khi uống thuốc điều hòa huyết áp thì phải uống trường kỳ, nếu bỏ ngang khi huyết áp ổn định thì dễ dẫn đến hậu quả khó lường.

Hạng B1
1/4/10
67
0
0
Liembk nói:
HồngNTW nói:
Hi bác Liêm
Nếu ở gần bác đến 223 bis Hai Bà Trưng, P.6, Q.3 ( đối diện công viên L Văn Tám )
Nếu bác ở xa em gởi Tín thành cho
Em ở Quận Tân Phú bác ạ.
Khi nào tiện đường em sẽ ghé qua xin bác.
Thank bác nhiều.

Bác cứ cho em địa chỉ em gởi tới cho, đừng ngại, OS với nhau mà

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
Minh Pham nói:
Nếu uống thuốc xem như uống suốt đời... nhưng phải chấp nhận để hạn chế rủi ro thôi. Việc uống thuốc cũng phải theo dõi và đo thường xuyên xem thuốc có đáp ứng/ thích hợp không, đặc biệt có ảnh hưởng đến "sinh tố" không :D
Trở lại " Catecholamine trong máu có hàm lượng 120 pg/ml ( chỉ số BT là <100pg/ml)": Bác sĩ nói có thể là hiệu ứng feedback nên nồng đọ hơi cao hơn bình thường một chút, nếu bị u tuyến thượng thận thì nồng độ sẽ rất cao. Ở HCM, bác nào biết chỗ nào xét nghiệm Catecholamine trong nước tiểu không? bên Medic không xét nghiệm ( không có phương pháp) chỉ tiêu này thì phải. Không biết bên Chợ Rẫy có xét nghiệm chỉ tiêu này không?
- Bên Medic có làm xét nghiệm này, định lượng catecholamin nước tiểu 24 giờ là xét nghiệm cần thiết (mình vẫn cho bệnh nhân qua đó làm), nếu kết quả xét nghiệm bất thường --> cần thiết dùng chụp CT hoặc MRI để tìm u tủy thượng thận.....
- Việc lấy nước tiểu 24 giờ hơi phức tạp (tuy nhiên cần phải lấy đúng phương pháp nếu không sẽ cho kết quả sai lệch)

Hạng D
15/11/07
2.535
10.862
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Em có làm xét nghiệm này (nước tiểu 24h tại Hòa Hảo)nhưng ko biết dọc kết quả , bác VuSao chỉ em dọc với nhé .
Có 3 chỉ số :
Peak Name Height Conc (mg/L ) Conc(mg/day) Conc(mg/creat.)
1/ Norepinephrine 20153 70.4 183.0 143.7
2/ Dopamine 36379 120.2 312.5 245.3
3/ Internal Standard 80328 ---- ----- ----

Mong Bác dọc giúp nhé .
Thanks alot

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
Langtugia1988 nói:
Em có làm xét nghiệm này (nước tiểu 24h tại Hòa Hảo)nhưng ko biết dọc kết quả , bác VuSao chỉ em dọc với nhé .
Có 3 chỉ số :
Peak Name Height Conc (mg/L ) Conc(mg/day) Conc(mg/creat.)
1/ Norepinephrine 20153 70.4 183.0 143.7
2/ Dopamine 36379 120.2 312.5 245.3
3/ Internal Standard 80328 ---- ----- ----

Mong Bác dọc giúp nhé .
Thanks alot

- Cathecholamine nước tiểu gồm có 3 thành phần:
1. Epinephrine, giá trị bình thường 0 - 20 microgram/24h
2. Norepinephrine, giá trị bình thường 15 - 80 microgram/24h
3. Dopamine, giá trị bình thường 65 - 400 microgram/24h
P/s: Các giá trị bình thường này dựa trên Harrison's Principles of Internal Medicine, 17th Edition.
- Kết quả của bạn được mình tô đậm

Hạng D
15/11/07
2.535
10.862
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
@BÁc VuSao : bác thấy các chỉ số của em thế nào ạ????
Sau 1 dợt diều trị khoảng 2 tháng các chỉ số về mỡ máu , gan ....dã trở về bình thường nhưng Huyết áp của em vẫn là 14/10 ...sau khi uống thuốc thì nó xuống còn 12/8 ...
em uống thuốc loại : Felodipin STADA 5mg . ngày 2 lần sáng và 4g PM ...
Bác cho lời nhận xét giúp em nhé .
Thanks alot....

Hạng D
21/4/10
3.121
36.196
113
HCM city
HồngNTW nói:
Liembk nói:
HồngNTW nói:
Hi bác Liêm
Nếu ở gần bác đến 223 bis Hai Bà Trưng, P.6, Q.3 ( đối diện công viên L Văn Tám )
Nếu bác ở xa em gởi Tín thành cho
Em ở Quận Tân Phú bác ạ.
Khi nào tiện đường em sẽ ghé qua xin bác.
Thank bác nhiều.

Bác cứ cho em địa chỉ em gởi tới cho, đừng ngại, OS với nhau mà

Địa chỉ của em: Số 1A, đường S7, Phường Tây Thạnh, Quận Tân Phú.
Em cảm ơn bác nhé.

Hạng B1
1/4/10
67
0
0
Em sẽ gởi cho bác 2 bộ ( mỗi bộ 4 dĩa ) để lỡ có bị hư
Khi nhận được bác nhớ báo em

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
Langtugia1988 nói:
Sau 1 dợt diều trị khoảng 2 tháng các chỉ số về mỡ máu , gan ....dã trở về bình thường nhưng Huyết áp của em vẫn là 14/10 ...sau khi uống thuốc thì nó xuống còn 12/8 ...
Thanks alot....
- Cao huyết áp dù có hay không có nguyên nhân thì vẫn phải uống thuốc hạ huyết áp liên tục và lâu dài. Bạn uống Felodipin 5mg, ngày 2 lần và đang kiểm soát tốt HA thì bạn nên tiếp tục uống.
- Việc chẩn đoán một căn bệnh cần dựa trên: lâm sàng và cận lâm sàng (trong đó xét nghiệm chỉ là một phần thuộc cận lâm sàng), kết quả xét nghiệm có vẻ norepinephrine (NE) hơi tăng cao (không biết có lầm lẫn gì trong đơn vị tính hàm lượng NE k? : mg/day hay mcg/day?), nhưng có phải do u tủy thượng thận hay không thì chưa biết. Theo mình thì cần theo dõi và làm chẩn đoán thêm bạn ạ.

Hạng B2
7/9/10
187
1
18
VuSao95 nói:
Langtugia1988 nói:
Thanks alot....
- <span style=""color: #ff0000;"">Cao huyết áp dù có hay không có nguyên nhân thì vẫn phải uống thuốc hạ huyết áp liên tục và lâu dài</span>. Bạn uống Felodipin 5mg, ngày 2 lần và đang kiểm soát tốt HA thì bạn nên tiếp tục uống.
- Việc chẩn đoán một căn bệnh cần dựa trên: lâm sàng và cận lâm sàng (trong đó xét nghiệm chỉ là một phần thuộc cận lâm sàng), kết quả xét nghiệm có vẻ norepinephrine (NE) hơi tăng cao (không biết có lầm lẫn gì trong đơn vị tính hàm lượng NE k? : mg/day hay mcg/day?), nhưng có phải do u tủy thượng thận hay không thì chưa biết. Theo mình thì cần theo dõi và làm chẩn đoán thêm bạn ạ.
THA có nguyên nhân thì phải trị nguyên nhân ( nếu được) chứ, uống thuốc chỉ trị triệu chứng nhất thời thôi ( VD: THA thai kỳ chấm dứt thai kỳ là hết THA, THA do u tuỷ thượng thận, lấy u đi thì hết THA, THA do cường giáp thì điều trị cường giáp ổn thì hết THA...). Còn THA nguyên phát/vô căn ( primary/ essential hypertension) mới phải uống thuốc suốt đời chứ bác.