Hạng B2
18/2/11
406
4
18
Phuc Bao nói:
VuSao95 nói:
Langtugia1988 nói:
@BÁc VuSao : bác thấy các chỉ số của em thế nào ạ????
Sau 1 dợt diều trị khoảng 2 tháng các chỉ số về mỡ máu , gan ....dã trở về bình thường nhưng Huyết áp của em vẫn là 14/10 ...sau khi uống thuốc thì nó xuống còn 12/8 ...
em uống thuốc loại : Felodipin STADA 5mg . ngày 2 lần sáng và 4g PM ...
Bác cho lời nhận xét giúp em nhé .
Thanks alot....
- <span style=""color: #ff0000;"">Cao huyết áp dù có hay không có nguyên nhân thì vẫn phải uống thuốc hạ huyết áp liên tục và lâu dài</span>. Bạn uống Felodipin 5mg, ngày 2 lần và đang kiểm soát tốt HA thì bạn nên tiếp tục uống.
- Việc chẩn đoán một căn bệnh cần dựa trên: lâm sàng và cận lâm sàng (trong đó xét nghiệm chỉ là một phần thuộc cận lâm sàng), kết quả xét nghiệm có vẻ norepinephrine (NE) hơi tăng cao (không biết có lầm lẫn gì trong đơn vị tính hàm lượng NE k? : mg/day hay mcg/day?), nhưng có phải do u tủy thượng thận hay không thì chưa biết. Theo mình thì cần theo dõi và làm chẩn đoán thêm bạn ạ.
THA có nguyên nhân thì phải trị nguyên nhân ( nếu được) chứ, uống thuốc chỉ trị triệu chứng nhất thời thôi ( VD: THA thai kỳ chấm dứt thai kỳ là hết THA, THA do u tuỷ thượng thận, lấy u đi thì hết THA, THA do cường giáp thì điều trị cường giáp ổn thì hết THA...). Còn THA nguyên phát/vô căn ( primary/ essential hypertension) mới phải uống thuốc suốt đời chứ bác.
Ý mình muốn viết, CHA dù có nguyên nhân hay không thì việc kiểm soát tốt huyết áp là quan trọng, còn nếu CHA có nguyên nhân và có thể điều trị được thì cần phải điều trị, uống thuốc hạ huyết áp liên tục và lâu dài không đồng nghĩa với phải uống thuốc suốt đời.

Hạng D
15/11/07
2.535
10.862
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
À xin lỗi Bác VuSao nhé dơn vị là Microgram/day dấy ạ.......tại không có chữ M của Micro nên làm Bác nhầm lẫn .......
Bác khám ở dâu bữa nào mình ghé qua dem hết giấy tờ xét nghiệm cho Bác xem giúp cho nhé ....

MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ
HồngNTW nói:
Bác cứ cho em địa chỉ em gởi tới cho, đừng ngại, OS với nhau mà
Cám ơn tấm lòng của bác
ngoại mình năm nay cũng trên 80 cũng bị cao huyết áp, bác cho mình xin một bộ để Ngoại xem tập mong có tiến triển tốt
Cám ơn bác

Hạng D
21/4/10
3.121
36.196
113
HCM city
HồngNTW nói:
Em sẽ gởi cho bác 2 bộ ( mỗi bộ 4 dĩa ) để lỡ có bị hư
Khi nhận được bác nhớ báo em

Em vừa nhận được 2 bộ đĩa của bác gửi.
Bác chu đáo quá.
Thank you very much.

MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ
Minh Pham nói:
@phantan: Phải đi khám thôi bác, đặc biệt bác thấp/ cao ... không thể chủ quan được... <span style=""color: #ff0000;"">trước đây mình cũng hay chủ quan và nóng tính.</span>.. <span style=""color: #0000ff;"">sau này biết bị huyết áp nên mọi cái phải điều độ, "dịu êm", ngay cả bia rượu.</span>
màu đỏ: hình như bác Minh Pham biết hơi trể :D
màu xanh: cái này chờ thời gian kiểm chứng, cũng may là hôm Vietfish em không dám off với bác. Lở có chuyện gì :(

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
Cám ơn sự nhiệt tình của các bác nhất là các bác sĩ nhé
.

Vì em không chuyên nghành Tim mạch hay Nội tiết nên không giải thích một cách chuyên khoa được nhưng em xin đóng góp thêm ý kiến của các BS trên đây về vấn đề của bác Langtugia1988.

- Lí do để bác được là xét nghiệm: Dopamin, Norepinephrin trong nước tiểu: Tăng huyết áp
- Mục đích: Dopamin được tiết ra từ tủy thượng thận, Norepinephrin được tiết ra từ hạch. Vì có THA nên cần phải tầm sóat nguyên nhân, nếu một trong số này hoặc là tăng cả hai chỉ số trong nước tiểu có thể hướng cho BS tìm được nguyên nhân của THA.
- Felodipin 5mg là chất ức chế kênh Calci chọn lọc trên mạch máu, tác dụng làm hạ huyết áp động mạch, lợi tiểu và có tác dụng với tất cả các mức tăng của HA.

Em xin khuyên bác Langtugia1988 uống đợt thuốc này, theo dõi HA, tái khám tại BS đã khám cho bác để được tư vấn rõ hơn. Việc điều trị THA còn rất nhiều điều để nói. Ngòai Điều trị dùng thuốc thì phần quan trọng không kém nữa là: Điều trị không dùng thuốc.

Hạng D
15/11/07
2.535
10.862
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Thưa Bác Hungo2
Cách nay 3 táng sau 1 vài trận dau dầu khủng khiếp mà thuốc giảm dau không tác dụng + hơi bị choáng váng thì mình lên Hòa Hảo dể khám thì Bs tại trung tâm Hòa Hảo cho mình di xét nghiệm máu vì do huyết áp của mình thấy khá cao 17-10 ....
Sau khi xét nghiệm cho thấy mình bị mỡ máu + acid Uric hơi cao ....thì mình dược uống thuốc diều trị dể giảm các chỉ số trên +thuốc Felodipin ....
Dến giờ các chỉ số dã về mức an toàn ..còn Bs thì chỉ cho mình uống Felodipin+ Aspirin 81 mà thôi .
BS nói là cứ uống thuốc như vậy sau 3 tháng sẽ xét nghiệm lại xem các chỉ số tăng giảm thế nào ......

Last edited by a moderator:
MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ
HồngNTW nói:
Bác cứ cho em địa chỉ em gởi tới cho, đừng ngại, OS với nhau mà
Cám ơn bác Hồng rất nhiều, mình đã nhận được 2 bộ đỉa tập dưởng sinh của bác tặng, Bác đã bỏ công sang đĩa tăng mà còn tốn tiền gởi Tín thành về tận tay mình
Xin chân thành cảm ơn bác rất nhiều

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
Langtugia1988 nói:
Thưa Bác Hungo2
Cách nay 3 táng sau 1 vài trận dau dầu khủng khiếp mà thuốc giảm dau không tác dụng + hơi bị choáng váng thì mình lên Hòa Hảo dể khám thì Bs tại trung tâm Hòa Hảo cho mình di xét nghiệm máu vì do huyết áp của mình thấy khá cao 17-10 ....
Sau khi xét nghiệm cho thấy mình bị mỡ máu + acid Uric hơi cao ....thì mình dược uống thuốc diều trị dể giảm các chỉ số trên +thuốc Felodipin ....
Dến giờ các chỉ số dã về mức an toàn ..còn Bs thì chỉ cho mình uống Felodipin+ Aspirin 81 mà thôi .
BS nói là cứ uống thuốc như vậy sau 3 tháng sẽ xét nghiệm lại xem các chỉ số tăng giảm thế nào ......
Bạn cứ làm theo chỉ dẫn của BS, tái khám lại sau 3 tháng