Tập Lái
5/8/17
11
0
1
27
Bệnh hẹp van 2 lá, cần đi khám ngay khi có triệu chứng

Chào mọi người lại là mình đây, sau khi lên 2 bài về dinh dưỡng và vitamin được mn ủng hộ nên nay mình viết về bệnh hẹp van 2 lá nhé. Đa số mình đi bệnh viện khám bệnh nhân hẹp van 2 lá thường giai đoạn muộn đã gây suy tim. Nên viết bài cảnh tỉnh mọi người về bệnh này nhé. Sắp tới mình cũng viết một series bài về bệnh van tim cho mn đọc nhé

Trong thời kì tâm trương của tim, máu từ nhĩ sẽ được đẩy xuống thất để chuẩn bị cho kì tâm thu sắp tới. Van 2 lá được xem như ” cánh cửa ” từ nhĩ trái xuống thất trái, trong bệnh hẹp van 2 lá, dòng máu sẽ bị tắc nghẽn không thể đẩy hết máu từ nhĩ trái xuống thất trái.

Bệnh hẹp van 2 lá, cần đi khám ngay khi có triệu chứng

Phân độ bệnh van tim theo hướng dẫn của AHA/ACC năm 2014:

_ Giai đoạn A ( nguy cơ ): Nguy cơ mắc bệnh bệnh van tim

_ Giai đoạn B ( tiến triển ): Bệnh van tim tiến triển, chưa có triệu chứng

_ Giai đoạn C ( mức độ nặng, không triệu chứng ): C1 ( thất trái, thất phải con bù), C2 ( thất thái và thất phải mất bù)

_ Giai đoạn D ( mức độ nặng, có triệu chứng ): có triệu chứng do hậu quả của bệnh van tim

Nguyên nhân của bệnh hẹp van 2 lá

_ Thấp tim là nguyên nhân thường gặp nhất

_ Hẹp van 2 lá bẩm sinh

_ Vôi hoá lá van 2 lá

Triệu chứng của bệnh hẹp van 2 lá

1. Khó thở

2. Ho ra máu

3. Đau ngực

4. Nhiễm trùng phổi

5. Thuyên tắc phổi

6. Phù phổi cấp

Tiên lượng của bệnh hẹp van 2 lá

Sống còn 10 năm của bệnh nhân hẹp van 2 lá không điều trị phụ thuộc vào độ nặng của triệu chứng cơ năng khi khám: không có triệu chứng hoặc có triệu chứng nhẹ có tỉ lệ sống 10 năm là 80%, trái lại bệnh nhân có triệu chứng hạn chế nặng có sống còn 10 năm từ 0% tới 15%

Ngay khi tăng áp động mạch phổi nặng, sống còn trung bình là 3 năm

Tử vong của bệnh nhân không điều trị hầu hết là do sung huyết phổi và toàn thân tiến triển, thuyên tắc mạch hệ thống, thuyên tắc phổi và nhiễm trùng

Bệnh hẹp van 2 lá đến bệnh viện cần khám những gì và xét nghiệm những gì, hay cách chuẩn đoán chính xác về bệnh hẹp van 2 lá tại y khoa blog nhé

Bạn nào thắc mắc có thể cmt ở dưới mình sẽ giải đáp nhé, mong mọi người ủng hộ mình nhé, nhớ cho 1 like và share bài viết để mn cùng biết