Hạng D
21/2/12
1.435
8
38
phuni56 nói:
rhapsody nói:
Chuyện chỉ có ở VN thôi, nội chuyện xốc lên xe, quá trình chở đi có khi còn gây hại hơn cho người bị nạn. Gọi 113/115 thì lâu mới thấy đến.

Theo tôi, việc pháp luật quy định "...người đi đường có trách nhiệm cấp cứu..." cần thiết được làm rỏ hơn.
1- Có những thương tích ( gãy xương hở gần động mạch; chấn thương sọ não, vỡ nội tạng gây xuất huyết trong...) nếu không có người nắm chuyên môn về y khoa thực hiện tại chổ các thao tác sơ cứu cần thiết và các trang thiết bị chuyên dùng trong quá trình di chuyển thì khả năng các tổn thương "không đến đổi" có thể biến thành các tổn thương nặng hơn, thậm chí chết người.
Thí dụ: Nạn nhân bị gãy xương đùi hở. Mà khi nâng, khiêng... chở đi bệnh viện trong lúc chưa cố định chổ gãy bằng nẹp đúng phương pháp...thì chổ xương gãy có thể đâm thủng động mạch đùi và nạn nhân có thể mất máu và chết trên đường cấp cứu. Chấn thương sọ não (xuất huyết não, đứt mạch máu trong não...) nếu di chuyển dằn xóc...cũng có thể làm chết bệnh nhân...
Trong những trường hợp nầy, nhanh nhẫu đoản, di chuyển nạn nhân thì "lợi bất cập hại".

2- Còn những thương tích nào mà quá trình di chuyển không ảnh hưởng lớn, đồng thời cầnthiết phải đưa đến chổ cấp cứu (sản phụ đang cơn đau đẻ, bệnh nhân đau ruột thừa cấp hay vết hương đứt động mạch đang ca-rô cầm máu...) thì cũng chỉ có bác sĩ mới biết.

Tóm lại, luật pháp cần quy định rỏ các hành động nào (của người tham gia giao thông) được phép và có trách nhiệm thực hiện (<span style=""color: #ff0000;"">mà không gây ra các biến cố</span>). Đồng thời khuyến cáo những trường hợp không được phép tuỳ tiện di chuyển nạn nhân (ngoài những nhân viên cấp cứu chuyên môn của ngành y tế).

Có như thế thì người dân nói chung mới không bị tình trạng khó xử như các Oser đã gặp trong chuyên mục nầy.
Trân trọng.
Em đồng ý với bác. Mỗi khi có tai nạn xảy ra, thì việc có mặt nhanh chóng và kịp thời của cảnh sát và cứu thương là quan trọng nhất. Người đi đường có thể giúp đỡ theo sự yêu cầu của những người có chức trách.

Hạng B2
15/2/13
138
1
18
Like bác
vule_nev nói:
gau_baccuc nói:
deepest nói:
Nếu nạn nhân là người già, phụ nữ, trẻ em thì em sẵn lòng ... còn mấy thằng âm binh thì cho chết mịa nó .... hôm đó em chạy từ VT về thấy bọn thanh niên choai choai nó chạy mà muốn nhấn ga cho nó lên nóc tủ ngồi. Đường mới rộng 2b nó đâu có chạy lane riêng đâu cũng bon chen vào lane tải, ô tô ... chán thiệt.

E thik cái hành xử của bác..gặp mấy thằng âm binh máu no lại lên..
hôm bữa e đi chở ông bà già từ Sg - Miền tây..đến khúc Cai lậy có thằng âm binh nó đưa võng trước mặt xe e.
càng bóp kèn thì nó càng ép xe mình...nóng wa đạp ga cái vù xém đụng nó,may là thắng kịp...bữa đó mà ko đi với ông bà già chắc e bộp tai nó wa'.......:)
Mấy cái vụ này em gặp hoài bác, Nói chung giờ mình đi xe máy phải nhẫn nhịn thôi, em rút ra kinh nghiệm là thấy mấy thằng choai choai đi xe máy phía trước thì gõ tay vô kèn 1 cái để cho kèn vừa đủ kêu để nó nghe thôi, như vậy hy vọng nó biết điều tấp vô, chứ mình mà nhấn kèn mạnh hoặc lâu, liên tục thì nó quê lên nó cứ đánh võng trước xe là còn mất thời gian nữa. Tránh voi chẳng xấu mặt nào

Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113
E cũng đã trải qua 1 vụ rồi các Bác. Lần đó e bị xxx chận lại y/c chở người bị tai nạn vào bv. E chạy một mình chở 1 nạn nhân nam nằm băng sau. E bật hết tất cả các đèn hazard và chạy thục mạng vì sợ Bác ấy ngủm trên xe có nước e bán xe luôn chứ sao mà dám giữ lại xài. Vô tới bv phòng cấp cứu lại bị giữ lại khai đủ thứ mãi cả giờ sau mới cho về...e cạch lắm rồi. Cái ghế sau dính...mỗi lần nhớ lại e thấy ớn ớn. Dầu gì e cũng đã gả e ấy đi rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/9/13
689
156
43
muốn làm người tốt mà cũng khó vậy hở ta????
em phải trang bị ngay tấm bạt thôi

Hạng C
19/6/07
924
282
63
HCM
Nếu giúp được, không có camera hành trình thì móc ái điện thoại của mình ra quay phim nhờ người xung quanh xác nhận là xong chứ có gì mà khó.

Hạng C
28/4/09
993
56
28
50
Nơi Bác ra đi...
chopmat222 nói:
113, 115 đâu hết trơn rồi mà để người amateur phải làm chuyện bất đắc dĩ (từ chối hoặc nhận chở) :mad:
Em mà gặp tình huống này cũng ko biết xử sao cho phải :(
Dạ, e còn đang ăn cơm với vợ con, còn thằng bạn thì đang mải oánh bài. Các bác thông cảm chặn xe dân trên QL để chở vào viện nhé.
Thx!

Hạng D
27/5/13
1.526
1.911
113
Ha Sonata nói:
Không chở được vì ko có chỗ thì đành chịu! Chứ cứu đc người thì em chở ngay, cứu 1mạng người hơn xây mười cảnh chùa mà. Sá chi chuyện phiền toái!
em vote cho bác Hà nè

:cool: Bữa trước gặp 1 tai nạn xe ben cán ngang, óc văng tùm lum mà chưa chết, ko bít bác Hà "lời nói có đi đôi với việc làm" không ta ???