Đù...kiểu này lút 1/2 ga cmnr.

---Được phép lái xe khi bị tạm giữ giấy tờ---
Tài xế vẫn được phép điều khiển phương tiện tham gia giao thông trong thời gian bị tạm giữ các giấy tờ khi chưa hết hạn nộp phạt.Theo Vụ An toàn giao thông - Bộ GTVT khi các cá nhân vi phạm luật giao thông thì cơ quan chức năng có thể tạm giữ các giấy tờ như giấy đăng ký xe, giấy phép lái xe (GPLX)… để bảo đảm việc thu tiền phạt. Trong thời gian bị tạm giữ các giấy tờ này, tài xế vẫn được phép điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Chỉ khi nào quá thời hạn ghi trong biên bản mà tài xế chưa đến để nộp phạt và vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện thì mới bị phạt về lỗi không có giấy tờ xe. “Giả sử anh vi phạm giao thông vào ngày 1/10 và bị CSGT giữ lại bằng lái cho đến ngày 10/10 để bảo đảm việc xử phạt. Như thế, từ ngày 1 đến ngày 10 anh vẫn được phép chạy xe mà không bị xử phạt lỗi không có bằng lái. Nhưng nếu sang ngày thứ 11 mà anh chưa đến nộp phạt để lấy lại giấy tờ thì khi tham gia giao thông anh sẽ bị phạt lỗi không có bằng lái” - ông Nguyễn Văn Thuấn, Vụ trưởng Vụ An toàn giao thông, giải thích thêm. Từng có tranh cãi do quy định không rõ Báo chí từng có nhiều bài viết phản ánh các ý kiến khác nhau xung quanh quyền điều khiển xe của người vi phạm giao thông bị tạm giữ bằng lái để đảm bảo việc nộp phạt. Các bài viết này xuất phát từ một vụ cụ thể ở Quảng Ngãi: Sau khi bị lập biên bản vi phạm “chở quá số người” và bị tạm giữ GPLX thì tài xế tiếp tục chạy và gây ra tai nạn. Công ty bảo hiểm từ chối thanh toán viện lẽ vào thời điểm xảy ra tổn thất, người điều khiển xe không xuất trình được GPLX hợp lệ. Lý do này không được chủ xe chấp thuận viện lẽ tại thời điểm xảy ra tai nạn, tài xế chỉ bị tạm giữ GPLX để CSGT giải quyết việc vi phạm giao thông chứ không phải không có GPLX hay bị tước GPLX. Do Nghị định 34/2010 và nhiều văn bản liên quan không đề cập đến việc này nên có cơ quan nói tài xế trên đúng, có cơ quan nói tài xế trên sai. Đơn cử, Tổng cục Đường bộ VN cho rằng “khi người lái xe bị cơ quan thẩm quyền tạm giữ GPLX nhưng vẫn điều khiển phương tiện trong tình trạng không có GPLX là vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ”. Trong khi đó, Công an huyện Tư Nghĩa (Quảng Ngãi) thì cho rằng người lái xe vẫn được quyền điều khiển phương tiện… Không phạt khi chờ ra quyết định Theo chúng tôi, về nguyên tắc, khi bị tạm giữ GPLX để đảm bảo việc nộp phạt thì tài xế không được lái xe. Tuy nhiên, trước giờ chúng tôi vẫn có sự du di để tài xế được điều khiển xe trong thời gian chờ nộp phạt. Tới đây, với Nghị định 71/2012 chúng tôi sẽ có cơ sở pháp lý để không phạt những người thuộc trường hợp nêu trên về lỗi không có GPLX. Một lãnh đạo Phòng CSGT đường bộ - đường sắt Công an Đồng Nai.

Hạng C
1/3/13
973
809
93
TP Hồ Chí Minh
Cú này thì nặng.bác muốn đi miền tây hay đi đâu xa thì tốt nhất nên mướn tài xế .vì bác vi phạm gt mà lại nặng vậy nữa thì lỡ gặp là tụi nó sẻ làm khó dễ bác đấy.

Tập Lái
28/7/15
10
6
3
32
Cú này thì nặng.bác muốn đi miền tây hay đi đâu xa thì tốt nhất nên mướn tài xế .vì bác vi phạm gt mà lại nặng vậy nữa thì lỡ gặp là tụi nó sẻ làm khó dễ bác đấy.
Nhưng giờ vì cv mối làm ăn gấp nên e ko đi ko đc pác ơi,chắc có bị mấy ảnh hỏi thăm thì xún giải thích và đưa điều luật cho mấy ảnh coi & hiểu thông cảm chứ sao giờ.:(

Hạng D
15/3/12
1.499
2.609
113
Nhưng giờ vì cv mối làm ăn gấp nên e ko đi ko đc pác ơi,chắc có bị mấy ảnh hỏi thăm thì xún giải thích và đưa điều luật cho mấy ảnh coi & hiểu thông cảm chứ sao giờ.:(
Em lạy anh, anh chạy liều ,xui xảy ra tai nạn là anh ăn mứt ( ko có gplx)

• Like
Reactions: Civic1267
Hạng B2
16/3/13
490
332
63
Bình Phước
Hjx sao bác ko thương lượng, em đi qua đây hoài thường thì 1trẹo bác đi ngay. Bác mới nhíc nhẹ chân ga và cviệc vội vàng kéo theo cả đống tiền và bl bị giam 2tháng, hjx trậm mà chắc bác ơi, mấy lần em đi chở mấy ông a ông cứ hối đi nhanh em quay lại nói ngay. Mấy a móc trước tiền để trên taplo đi rồi em chạy... Kaka mấy ông ậm ừ im ngay. Knghiệm bác ạ.

Hạng B2
16/3/13
490
332
63
Bình Phước
Còn bác vẫn cầm giấy biên bản chờ ngày gia quýêt định xử phạt chạy được em vẫn cầm vậy hoài, mấy a ấy hỏi thì nói ng của mấy a đang giữ để ktra xem xét ạ. Hj hj rồi đi thôi.

• Like
Hạng D
16/5/14
2.294
2.279
113
Sao bác lần nào cung vội vậy

• Like
Hạng D
16/5/14
2.294
2.279
113
Phạt 7.5 triệu thì e biết rồi còn phạt bổ sung tước 2 tháng GPLX thì ở mục mấy các bác nhể, e tìm ko có