Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
@bác Nguyen_T, bác Clieduyet:

Mình đang gom chữ, viết thành một bài lạm bàn về biển báo nói chung, trong đó nêu những nhận xét tổng quan của mình (có đúng, có sai, có lơ mơ) về biển báo VN. Trong đó mình có thể thử lí giải về nhóm biển "li khai" kia.
Dự kiến ngày mai có thể làm một thớt mới, để trả lại thớt này cho bác chủ.

Trong các còm tranh luận vừa qua về biển báo Nga, tìm đọc trên net, đọc các ý kiến của bác Nguyen_T và bác Clieduyet (nhiều chỗ mình vẫn chưa có thời gian ngâm cứu kĩ) mình thấy vỡ thêm nhiều điều mới. Tuy vậy mình vẫn có nhiều điều muốn bảo lưu, chờ ngâm cứu thêm.
Một số điểm sau mình thấy mình từng hiểu lơ mơ, băn khoăn hoặc từng coi như điều hiển nhiên, nhưng nay thấy không đúng. Cụ thể:

1- Mình nghĩ TC Liên quốc gia Gost 10807-78 có hiệu lực tại Nga trong 2 khoảng thời gian 1a- từ 1992 tới 2006, 1b- từ 2006 tới nay song song với ГОСТ Р 52290-2004.
Điểm b- là sai, vì SNG coi TC Liên quốc gia tự hết hiệu lực khi quốc gia đó ban hành TC thay thế. Ý kiến của bác Nguyen_T về khía cạnh 1b là đúng.
2- 10807-78 là văn bản pháp quy được ghi trên dòng đầu tiên của các TC khác, làm cơ sở để xây dựng các TC đó.
Nay mình thấy điều đó không đúng. 10807-78 ghi tại đó cũng có thể hết hiệu lực.
Ý kiến của bác Clieduyet về điểm 2- là đúng.

Các vấn đề khác mình có thể trao đổi tiếp tại thớt mới, nếu các bác còn hứng thú.

Xin cảm ơn các bác đã bớt thời gian, tranh luận về những vấn đề khô khan như này cùng mình.
Cảm ơn bác chủ thớt đã chứa chấp hội mổ bò cãi nhau như này. Cảm ơn các bác khác đã nhẫn nại chùi mắt kiếng để đọc chữ tây đủ các màu xanh đỏ tím vàng.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
thietbiloc nói:
Theo em, những công chức ngành Luật giao thông nên đi học môn logic học và môn tiếng Việt để tránh gây nhiễu loạn đường xá.
kakaka, em đọc avatar bác thành "thiết bị lọc cơm" nhá :D

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
sgb345 nói:
Xin cảm ơn các bác đã bớt thời gian, tranh luận về những vấn đề khô khan như này cùng mình.
Cảm ơn bác chủ thớt đã chứa chấp hội mổ bò cãi nhau như này. Cảm ơn các bác khác đã nhẫn nại chùi mắt kiếng để đọc chữ tây đủ các màu xanh đỏ tím vàng.
Vô tư đi bác, thớt mới hay cũ cũng k sao, miễn là tôn trọng nhau và chỉ tranh luận theo các căn cứ thì mổ bò cũng vui.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Up cho ngày mới.

Thớt này chỉ còn phần tranh luận giữa bác Saigon bia và bác Nguyên T.

Hạng B2
4/8/13
260
2.075
93
Ho Chi Minh
Qua thớt này em đồng tình với ý kiến của bác @nguyen_T về:

1. biển thông báo nên chia ra làm hai loại nhỏ, loại hiển thị thông tin đặc biệt (vd: khu dân cư,..) và loại hiển thị thông tin thông thường (địa danh...)

2. biển hiển thị thông báo đặc biệt buộc lái xe áp dụng một hoặc nhiều điều cùng lúc (vào khu vực đông dân cư), trong khi biển báo cấm hay hiệu lệnh chỉ buộc lái xe không được làm hoặc buộc phải làm một điều gì đó.

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
phucminh nói:
Up cho ngày mới.

Thớt này chỉ còn phần tranh luận giữa bác Saigon bia và bác Nguyên T.

Mình dừng ở còm trước rồi bác, trả lại thớt bác chủ.

Mời các bác nếu quan tâm đến "ngôn ngữ biển báo" thì qua thớt bên này nhé.
Xin cảm ơn các bác.

Link:
Biển báo hiệu đường bộ - Tại sao biển này có hình tròn, biển kia lại hình vuông, chữ nhật?

http://www.otosaigon.com/...-m8397584.aspx#8397584

sgb345 nói:
@bác Nguyen_T, bác Clieduyet:

Mình đang gom chữ, viết thành một bài lạm bàn về biển báo nói chung, trong đó nêu những nhận xét tổng quan của mình (có đúng, có sai, có lơ mơ) về biển báo VN. Trong đó mình có thể thử lí giải về nhóm biển "li khai" kia.
Dự kiến ngày mai có thể làm một thớt mới, để trả lại thớt này cho bác chủ.

Trong các còm tranh luận vừa qua về biển báo Nga, tìm đọc trên net, đọc các ý kiến của bác Nguyen_T và bác Clieduyet (nhiều chỗ mình vẫn chưa có thời gian ngâm cứu kĩ) mình thấy vỡ thêm nhiều điều mới. Tuy vậy mình vẫn có nhiều điều muốn bảo lưu, chờ ngâm cứu thêm.
Một số điểm sau mình thấy mình từng hiểu lơ mơ, băn khoăn hoặc từng coi như điều hiển nhiên, nhưng nay thấy không đúng. Cụ thể:

1- Mình nghĩ TC Liên quốc gia Gost 10807-78 có hiệu lực tại Nga trong 2 khoảng thời gian 1a- từ 1992 tới 2006, 1b- từ 2006 tới nay song song với ГОСТ Р 52290-2004.
Điểm b- là sai, vì SNG coi TC Liên quốc gia tự hết hiệu lực khi quốc gia đó ban hành TC thay thế. Ý kiến của bác Nguyen_T về khía cạnh 1b là đúng.
2- 10807-78 là văn bản pháp quy được ghi trên dòng đầu tiên của các TC khác, làm cơ sở để xây dựng các TC đó.
Nay mình thấy điều đó không đúng. 10807-78 ghi tại đó cũng có thể hết hiệu lực.
Ý kiến của bác Clieduyet về điểm 2- là đúng.

Các vấn đề khác mình có thể trao đổi tiếp tại thớt mới, nếu các bác còn hứng thú.